Monsoon update : बिहार, झारखंड, गुजरात, मध्य प्रदेश आणि छत्तीसगडच्या या भागात पाऊस, मुंबईत अतिवृष्टीचा इशारा


नवी दिल्ली – नैऋत्य मान्सून देशाच्या इतर भागावर वेगाने पुढे जात आहे. भारतीय हवामानशास्त्र विभाग (IMD) नुसार, आज दिवसभरात बिहार, झारखंड, गुजरात, मध्य प्रदेश आणि छत्तीसगडच्या उर्वरित भागांमध्ये पाऊस पडू शकतो.

IMD नुसार, परिस्थिती आता पूर्व उत्तर प्रदेश, मध्य प्रदेश, आंध्र प्रदेश आणि उत्तर-पश्चिम बंगालच्या उपसागराच्या काही भागात, छत्तीसगड आणि ओडिशा, गंगेच्या पश्चिम बंगाल, झारखंड आणि बिहारच्या काही भागांमध्ये पुढे जाण्याची शक्यता आहे. सोमवारी हरियाणा, चंदीगड आणि पश्चिम राजस्थानमध्ये काही ठिकाणी मुसळधार पाऊस पडू शकतो. त्याचवेळी पश्चिम मध्य प्रदेश, छत्तीसगड आणि महाराष्ट्राच्या विदर्भात काही ठिकाणी मुसळधार पावसाची शक्यता आहे.

मुंबईत यलो अलर्ट
दुसरीकडे मुंबईस्थित प्रादेशिक हवामान खात्याने आज मुसळधार पावसाचा इशारा दिला आहे. विभागाने आज मुंबई, पालघर, ठाणे, रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्गसाठी यलो अलर्ट जारी केला आहे. याचा अर्थ या भागात मुसळधार पाऊस पडू शकतो.

दिल्लीत पारा घसरला, हलका पाऊस अपेक्षित
राजधानीत वेस्टर्न डिस्टर्बन्स सक्रिय झाल्यामुळे नागरिकांना उष्णतेपासून दिलासा मिळाला आहे. मुसळधार पाऊस पडत नसला तरी ढगांच्या आच्छादनामुळे तापमानात घट होत असताना नवनवीन विक्रम होत आहेत. या एपिसोडमध्ये, गेल्या 24 तासांतील कमाल तापमान 30.7 अंश सेल्सिअस होते, जे गेल्या नऊ वर्षांतील सर्वात कमी तापमान आहे. यापूर्वी 2013 मध्ये कमाल तापमान 32 अंश सेल्सिअसवर पोहोचले होते.

हवामान खात्याने सोमवारचा यलो अलर्ट जारी करून दिलासा मिळण्याची चिन्हे दिली आहेत. ताशी 30 ते 40 किमी वेगाने वाऱ्यासह मध्यम स्वरूपाच्या पावसाची नोंद होऊ शकते, असा या विभागाचा अंदाज आहे. कमाल तापमान 32 आणि किमान तापमान 24 अंश सेल्सिअस राहण्याची शक्यता आहे. मंगळवारीही हलका पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. मात्र, 21 जूनपासून तापमानाचा पारा सातत्याने चढण्याची शक्यता आहे. हवामान तज्ज्ञांच्या मते, दिल्लीत मान्सूनच्या आगमनाची कोणतीही निश्चित तारीख नाही, तरीही मान्सून 27 किंवा 28 जूनपर्यंत पोहोचू शकतो.

पश्चिमी विक्षोभ आणि चक्री वाऱ्यांचा प्रभाव
खाजगी हवामान एजन्सी स्कायमेटच्या म्हणण्यानुसार, जम्मू-काश्मीर आणि लडाख प्रदेशात वेस्टर्न डिस्टर्बन्स कायम आहे. त्याच वेळी, उत्तर राजस्थान, पंजाब आणि हरियाणामध्ये चक्रीवादळाचे परिवलन कायम आहे. पूर्व-पश्चिम ट्रफ राजस्थान, दिल्ली, उत्तर प्रदेश, बिहार, उत्तर पश्चिम बंगाल आणि आसामपर्यंत पसरले आहे. तमिळनाडू किनाऱ्याजवळ दक्षिण-पश्चिम बंगालच्या उपसागरावरही चक्रीवादळाचे परिवलन कायम आहे. एक उत्तर-दक्षिण कुंड अरबी समुद्रापासून कोकण, गोवा आणि किनारी कर्नाटकपर्यंत पसरले आहे. या सर्वांचा परिणाम देशातील हवामानावर होत आहे. त्यांच्या प्रभावामुळे मान्सूनच्या प्रगतीसाठी पोषक वातावरण आहे.

मागील 24 तासांत येथे झाला पाऊस

  • आसाम आणि मेघालयमध्ये जोरदार पाऊस झाला आहे. उर्वरित ईशान्य भारत आणि उप-हिमालयीन पश्चिम बंगालमध्ये जोरदार पाऊस झाला.
  • छत्तीसगड, पूर्व मध्य प्रदेश आणि विदर्भाच्या काही भागात जोरदार पाऊस झाला.
  • रायलसीमा, तामिळनाडू आणि पश्चिम किनारपट्टीवर मध्यम ते मुसळधार पाऊस झाला.
  • राजस्थान, पंजाब, हरियाणा, दिल्ली, बिहार, झारखंड, ओडिशा, पश्चिम बंगालमध्ये मध्यम ते हलका पाऊस झाला.

येथे पाऊस पडण्याची शक्यता

  • हवामान खात्यानुसार, बंगालच्या उपसागरात, ईशान्य भारत आणि उप-हिमालयीन पश्चिम बंगाल आणि सिक्कीममध्ये पुढील 48 तासांत मुसळधार ते अति मुसळधार पावसाचा अंदाज आहे.
  • आसाम, मेघालय आणि नागालँड, मणिपूर, मिझोराम आणि त्रिपुरामध्ये मुसळधार पाऊस सुरू राहण्याची शक्यता आहे.
  • मेघालयात काही ठिकाणी मुसळधार पावसाचीही शक्यता आहे.
  • पश्चिम हिमालयीन भागात पाऊस आणि मेघगर्जनेसह पाऊस सुरू राहण्याची अपेक्षा आहे.
  • पुढील तीन दिवसांत, पंजाब, हरियाणा, चंदीगड आणि दिल्ली, उत्तर प्रदेश आणि राजस्थान या वायव्येकडील मैदानी भागांत एकाकी पावसाची शक्यता आहे.