Cyber Security : पेगाससनंतर, राजकारणी, पत्रकार आणि व्यावसायिकांना हर्मिटने केले लक्ष्य, सायबर सुरक्षा कंपनीच्या अहवालात खुलासा


नवी दिल्ली – इस्रायली गुप्तचर सॉफ्टवेअर पेगाससवर झालेल्या गदारोळानंतर सरकारांनी प्रभावशाली लोकांचा शोध घेणे थांबवले नसून, या कामासाठी नवीन सॉफ्टवेअर शोधले आहे. लोकांची हेरगिरी करण्यासाठी आणखी एक सॉफ्टवेअर वापरले जात असल्याचे समोर आले आहे. अनेक देशांची सरकारे हर्मिट नावाच्या या स्पायवेअरचा वापर हेरगिरीसाठी करत असल्याचे एका सायबर सुरक्षा कंपनीने उघड केले आहे. राजकारणी, वरिष्ठ सरकारी अधिकारी, पत्रकार, मानवाधिकार कार्यकर्ते, शैक्षणिक संस्थांशी संबंधित लोक आणि व्यापारी या स्पायवेअरचे लक्ष्य आहेत.

लुकआउट थ्रेट लॅब नावाच्या या कंपनीच्या अहवालानुसार, कझाकस्तानमध्ये प्रथमच या अभ्यासात त्याचा वापर झाल्याचे आढळून आले. कझाकस्तानमध्ये सरकारी धोरणांविरोधात लोक रस्त्यावर उतरले. हे आंदोलन कझाक सरकारने जबरदस्तीने दडपले होते. तेव्हापासून, कझाक सरकार लोकांची हेरगिरी करण्यासाठी हर्मिट स्पायवेअर वापरत आहे. याशिवाय हे अँड्रॉइड आधारित सॉफ्टवेअर सीरिया आणि इटलीमधील युजर्सच्या फोनमध्येही दिसले.

असे करते कार्य

  • लुकआउट कंपनीने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की हे मॉड्युलर स्पायवेअर आहे, जे डाउनलोड केल्यानंतर आपले काम सुरू करते.
  • हे Android फोनवर स्थापित केले आहे. फोनचे कार्य जाणून घेण्यासाठी ते वारंवार तपासते.
  • हे सॉफ्टवेअर एसएमएसद्वारे मोबाईलमध्ये इन्स्टॉल केले जाते. हे फिशिंग हल्ल्यासारखे आहे.
  • हे हर्मिट डाऊनलोड झाल्यानंतर लगेच काम करण्यास सुरवात करते.
  • हे ऑडिओ रेकॉर्ड करू शकते, कॉल करू शकते आणि ते पुनर्निर्देशित करू शकते.
  • हे कॉल लॉग, डिव्हाइस लोकेशन आणि एसएमएस डेटा चोरू शकते.
  • त्याची iOS आवृत्तीही समोर आली आहे. म्हणजेच तो आयफोनमध्येही घुसू शकतो, पण त्याचे नमुने सापडलेले नाहीत.

इटालियन कंपनी केले तयार
हर्मिट स्पायवेअर इटलीच्या स्पायवेअर विक्रेत्या आरसीएस लॅब आणि टेलिकम्युनिकेशन सोल्यूशन्स कंपनी ताईकेलाब एसआरएल यांनी विकसित केले आहे, असे संशोधकाने त्याच्या ब्लॉगमध्ये म्हटले आहे. ब्लॉगनुसार, इटालियन सरकारने 2019 मध्ये भ्रष्टाचारविरोधी मोहिमेसाठी याचा वापर केला. RCS लॅब जवळपास 30 वर्षांपासून सक्रिय आहे आणि पेगासस बनवणारी इस्रायली फर्म NSO ग्रुप आणि फिनफिशरचा निर्माता गामा ग्रुप यांच्या डोमेनमध्ये कार्यरत आहे. RCS लॅबचे पाकिस्तान, चिली, मंगोलिया, बांगलादेश, व्हिएतनाम, म्यानमार आणि तुर्कमेनिस्तानच्या लष्करी आणि गुप्तचर संस्थांशी संबंध आहेत.