कोरोना: 90 टक्के रुग्ण स्वत:ला मानत नाहीत असुरक्षित, मृत्यूचा धोका जास्त, लोकांच्या ‘निष्काळजीपणा’वर तज्ज्ञांची चिंता


नवी दिल्ली : कोरोनाच्या वाढत्या रुग्णांच्या पार्श्वभूमीवर दोन वर्षानंतरही तज्ज्ञांनी लोकांच्या बेफिकीर वृत्तीबद्दल चिंता व्यक्त केली आहे. 70 दिवसांनंतर, रविवारी, खबरदारीचा डोस लागू करण्याचा आकडा चार कोटींच्या पुढे गेला. आतापर्यंत 4,00,71,393 लोकांनी खबरदारीचा डोस घेतला आहे. अशा परिस्थितीत केंद्र सरकारच्या लसीकरणावर गठित नॅशनल टेक्निकल अॅडव्हायझरी ग्रुपचे (एनटीजीआय) प्रमुख डॉ. एनके अरोरा म्हणाले की, देशातील 90 टक्के रुग्ण अजूनही स्वत:ला असुरक्षित समजत नाहीत.

त्यांच्यापैकी बहुतेकांना हे देखील माहित नाही की ते कोणत्या प्रकारच्या विलीनीकरणामुळे ग्रस्त आहेत. केवळ 10 टक्के लोक सावधगिरीचे डोस घेत आहेत आणि कोविड दक्षता नियमांचे पालन करत आहेत, त्यांची अस्वस्थता आणि संसर्गाचा धोका समजून घेत आहेत. डॉ. अरोरा म्हणाले, कोरोनाचा संसर्ग वारंवार वाढत जाईल आणि कमी होत जाईल.

हा महामारीचा काळ आहे आणि सध्याचे वर्तमान हे त्याचे भविष्य आहे. त्यामुळे लोकांनी त्यांचे वर्तन बदलू नये आणि संसर्गाबाबत गंभीर होण्याची गरज आहे. सरकारची आणखी एक समिती आणि ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस (एम्स), नवी दिल्लीचे संचालक, एम्पॉर्ड ग्रुपचे सदस्य डॉ. रणदीप गुलेरिया म्हणाले, कोणताही विलंब न करता खबरदारीचे डोस घेतले पाहिजेत.

चळवळ स्वातंत्र्याचे मोठे कारण
डॉ. अरोरा यांच्या म्हणण्यानुसार, सध्या पर्यटन स्थळांवरून अतिशय गंभीर चित्रे समोर येत आहेत. हजारो लोक त्यांच्या कुटुंबासह येथे पोहोचत आहेत आणि त्यापैकी बहुतेक कोविड दक्षता नियमांचे पालन करत नाहीत. इथेही काही मोजकेच आहेत जे तोंडाला मास्क लावून, गर्दीपासून अंतर ठेवून आणि खबरदारीचे डोस घेऊन घराबाहेर पडतात. चळवळीचे स्वातंत्र्य हे संक्रमण वाढण्याचे सर्वात मोठे कारण आहे.

तरुण किमान गंभीर
कोविन वेबसाइटवरून मिळालेल्या माहितीनुसार, देशातील 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या 15% वृद्ध लोकांनी आतापर्यंत सावधगिरीचा डोस प्राप्त केला आहे, परंतु 18 ते 59 वर्षे वयोगटातील, विशेषत: 40 वर्षाखालील लोकांची संख्या आतापर्यंत 1% देखील आहे. आलेले नाही. एवढेच नाही तर आतापर्यंत 50 टक्के आरोग्य कर्मचारी आणि आघाडीचे कर्मचारी तिसरा डोस घेण्यास सक्षम आहेत. तर त्यांपैकी बहुतेकांचे दुसरे डोस लसीकरण गेल्या वर्षी मे ते जून या कालावधीत पूर्ण झाले.

स्मृती इराणींना झाला संसर्ग
केंद्रीय मंत्री स्मृती इराणी यांनाही कोरोनाची लागण झाली आहे. त्यांनी स्वतः ट्विट करून ही माहिती दिली आहे. त्यांनी त्यांचे सर्व कार्यक्रम रद्द केले आहेत. गेल्या तीन आठवड्यांपासून देशात दररोज वाढणाऱ्या कोरोना संसर्गाचे गंभीर परिणाम आता दिसू लागले आहेत. गेल्या 18 दिवसांत 1.33 लाख लोक कोरोनाच्या विळख्यात आले आहेत. त्याच वेळी, 214 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. गेल्या 24 तासांत 12,899 नवीन रुग्ण आढळले असून, 15 जणांचा मृत्यू झाला आहे.