Bird Hit on Aircraft : अखेर, उडत्या विमानाशी पक्ष्याची टक्कर किती धोकादायक आहे, जाणून घ्या पावसाळ्यात अशा घटना का वाढतात?


नवी दिल्ली – रविवारी भारतात दोन मोठे अपघात टळले. पहिली घटना सकाळी स्पाईसजेटच्या विमानाने पाटणाहून दिल्लीला जाणाऱ्या विमानाची, तर दुसरी घटना गुवाहाटीहून दिल्लीला येणाऱ्या विमानासोबत घडली. दोन्ही फ्लाइटमध्ये, मधल्या फ्लाइट दरम्यान पक्षी आदळल्याने समस्या आली. या दोन्ही घटनांनंतर विमाने घाईघाईने विमानतळावर परत आली आणि त्यांचे इमर्जन्सी लँडिंग करण्यात आले आणि देखभालीसाठी त्यांना टेक ऑफ करण्यापासून थांबवण्यात आले.

दरम्यान, विमानावर पक्षी आदळल्याची घटना किती मोठी आहे, असे प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. पक्ष्यांच्या टक्करेमुळे या विमानांचे इमर्जन्सी लँडिंग होईपर्यंत त्यात काय दोष होता? तसेच, विमानांशी होणारे पक्षी हवाई सुरक्षेसाठी घातक आहेत का? इतक्या उंचीवर पक्षी का आदळतात आणि या समस्येवर उपाय काय?

आधी जाणून घ्या- रविवारी दोन विमानांचे इमर्जन्सी लँडिंग का झाले?
रविवारी सकाळी गुवाहाटीहून उड्डाण घेतलेल्या इंडिगो A320 निओ विमानाचे इंजिन पक्ष्याच्या धडकेने निकामी झाले होते. जेव्हा हा पक्षी इंजिनमध्ये अडकला, तेव्हा विमान 1600 फूट उंचीवर होते, असे सांगण्यात आले. यानंतर, खबरदारी घेत वैमानिकांनी विमान गुवाहाटी विमानतळावर उतरवण्याची सूचना केली आणि विमानाचे इमर्जन्सी लँडिंग केले.

दुसरी घटना स्पाईसजेटच्या पाटणा ते दिल्लीच्या विमानात घडली. बोईंग 737-800 विमानाच्या वैमानिकांना उड्डाणाच्या वेळी पक्षी विमानाशी धडकण्याची भीती होती. टेकऑफ झाल्यानंतर विमानाने टेकऑफ सुरू ठेवल्याने केबिन क्रूने त्यांना विमानाच्या डाव्या इंजिनमधून स्पार्क निघत असल्याची माहिती दिली. यानंतर विमानतळावरील वाहतूक नियंत्रणानेही विमानाच्या पायलटना इंजिनमधून धूर निघत असल्याची माहिती दिली. यानंतर पाटण्यातच विमानाचे इमर्जन्सी लँडिंग करण्यात आले.

विमानावर पक्षी आदळल्याची घटना काय आहे, त्यातून काय घडू शकते?
चालू असलेल्या किंवा लोड केलेल्या विमानासाठी पक्ष्यांची टक्कर हा सर्वात सामान्य धोका आहे. अशा घटना बहुतेक वेळा विमानाच्या टेकऑफच्या वेळी घडतात. विमानांशी पक्षी आदळण्याच्या अनेक घटना दररोज घडत असतात, मात्र कधी-कधी विमानाच्या काही महत्त्वाच्या भागांशी पक्ष्यांची टक्कर जीवघेणी ठरू शकते. उदाहरणार्थ, विमानाच्या एअरफ्रेमवर पक्षी आदळला तर उड्डाण करताना कोणतीही अडचण येत नाही. पण जर एखादा पक्षी विमानाच्या इंजिनमध्ये घुसला, तर त्याच्या सांगाड्यामुळे उड्डाणाला शक्ती देणाऱ्या पॉवर प्लांटचे नुकसान होऊ शकते. अशा परिस्थितीत, संपूर्ण इंजिन निकामी होऊ शकते. विमानाच्या डाव्या आणि उजव्या बाजूला असलेली दोन इंजिने संपूर्ण उड्डाण समतोल राखत असल्याने, दोन्ही बाजूंच्या इंजिनमध्ये बिघाड झाल्यामुळे पायलटला तोल सांभाळण्यात अडचण येऊ शकते.

जर पायलटला कधी पक्षी विमानाच्या इंजिनला धडकल्याचा संशय आला, तर तो नियमांनुसार जवळच्या विमानतळावरील ग्राउंड क्रू आणि ट्रॅफिक कंट्रोलला कळवतो. विमानाच्या एअरफ्रेमवर पक्षी आदळल्यास एटीसीला सूचित करणे आवश्यक नसले तरी, पक्षी आदळून विमानाच्या खिडकीला किंवा विमानाच्या विंडस्क्रीनला (वैमानिकाची पुढची काच) इजा झाल्यास, वैमानिकाने त्यासाठी शक्य तितक्या लवकर विमान उतरवणे आवश्यक आहे.

हवाई सुरक्षेसाठी विमानाशी पक्ष्यांची टक्कर किती धोकादायक आहे?
सर्वसाधारणपणे, पक्ष्यांची टक्कर लहान विमानांसाठी अधिक धोकादायक असू शकते. तथापि, बहुतेक आधुनिक विमाने एका इंजिनच्या मदतीने दुसऱ्याच्या मदतीने निकामी झाल्यानंतरही सुरक्षितपणे उतरू शकतील अशी रचना केली जाते. रविवारी इंडिगो आणि स्पाइसजेटची विमानेही अशाच आधुनिक तंत्रज्ञानाने बनलेली आहेत. एक चिंतेची बाब म्हणजे विमानाशी पक्ष्यांची टक्कर होण्याच्या बहुतांश घटना टेकऑफ आणि लँडिंग दरम्यान घडतात. त्यामुळे, अत्यंत कठीण उड्डाणाच्या वेळी वैमानिकांचे लक्ष भरकटल्यास संपूर्ण विमानाची सुरक्षा धोक्यात येऊ शकते.

पक्षी विमानाशी का आदळतो आणि त्यावर उपाय काय?
देशातील बहुतांश प्रमुख शहरांमधील विमानतळे दाट लोकवस्तीपासून दूर बांधण्यात आली आहेत. त्यामुळे विमानतळ आणि जंगलातील अंतर खूपच कमी राहते. पावसाळ्यात पावसामुळे विमानतळाच्या आजूबाजूच्या परिसरात किडे जन्माला येतात आणि त्यांना पकडण्यासाठी पक्षीही या भागातून बाहेर पडतात. त्यामुळे पावसाळ्यात विमानतळाजवळ विमाने आणि पक्ष्यांचे अपघात सर्वाधिक होतात. याशिवाय विमानतळाजवळ असलेल्या कचऱ्याच्या ढिगाऱ्यांमुळे या ठिकाणी पक्षीही वावरत असल्याने अपघात घडतात.

काही वेळा उंचावर उडणारी विमाने पक्ष्यांवरही आदळतात. कमी उंचीच्या उड्डाणांशी टक्कर होण्यापेक्षा हे अधिक धोकादायक आहे, कारण अचानक पक्ष्यांच्या धडकेमुळे विमानातील दाब अचानक कमी होतो आणि विमानाचे नुकसान होते.

DGCA ने विमानाला पक्षी आदळण्याच्या घटनेवर काही मार्गदर्शक तत्वे तयार केली आहेत. या अंतर्गत, विमान वाहतूक नियामकांना नियमित अंतराने विमानतळ आणि त्याच्या आसपासच्या परिसराची तपासणी करणे आवश्यक आहे. याशिवाय, स्थानिक एजन्सींच्या सहकार्याने विमानचालन अधिकारी पक्ष्यांचे निवासस्थान बनू नयेत म्हणून एरोड्रोम देखील तपासतात.