Agniveer News : चार वर्षासाठी तरुणांना का व्हावे अग्निवीर? लष्करप्रमुखांनी सांगितल्या चार फायदेशीर गोष्टी


नवी दिल्ली : लष्करात अग्निवीरांच्या भरतीची प्रक्रिया शुक्रवारपासून सुरू होत आहे. आजची भारत बंदची हाक आणि यापूर्वी झालेल्या जाळपोळ, गाड्यांची तोडफोड या घटनांदरम्यान लष्करप्रमुख जनरल मनोज पांडे यांनी तरुणांची दिशाभूल करू नका, असे स्पष्टपणे सांगितले आहे. अग्निपथ योजना मागे घेतली जाणार नाही आणि तुम्ही तुमच्या भरतीवर लक्ष केंद्रित करा. जनरल पांडे यांना थेट प्रश्न विचारण्यात आला की कोणी चार वर्षे अग्निवीर का व्हावे? आणि ते राष्ट्रहिताचे आहे का? ‘आज तक’ला दिलेल्या मुलाखतीत लष्करप्रमुख म्हणाले की, हा असा बदल आणि योजना आहे, जो केवळ लष्करासाठीच नाही तर देश आणि तरुणांसाठीही फायदेशीर ठरेल. त्याचे उद्दिष्ट समजून घेतले तर ते सर्वांच्या हिताचे आहे, असे ते म्हणाले. जनरल पांडे यांनी चार प्रमुख फायदे सांगितले. ते म्हणाले:

1. या योजनेच्या अंमलबजावणीनंतर, आपल्या सैन्यातील तरुणांची व्यक्तिरेखा झपाट्याने सुधारेल.
2. आमचे जवान तांत्रिकदृष्ट्या निपुण असतील. भविष्यात ते शस्त्र प्रणाली आणि उपकरणे अधिक चांगल्या पद्धतीने वापरण्यास सक्षम असतील.
3. आम्‍हाला आर्मीमध्‍ये तरुण आणि अनुभवाचा समतोल वाढवायचा आहे.
4. अग्निवीरांचे युनिट आणि सैन्यात एकत्रीकरण फायदेशीर ठरेल.

चार वर्षांनी अग्निवीरचे काय होणार? जवानांच्या प्रश्नांना लष्कराने उत्तरे दिली

अग्निपथ लष्करावर लादण्यात आला का?
ही जाणीवपूर्वक आखलेली योजना आहे की लष्करावर लादलेली आहे? या प्रश्नावर जनरल पांडे म्हणाले की, ही योजना लष्करावर लादण्यात आली आहे, असे अजिबात समजू नये. हा गैरसमज आहे. ही योजना जवळपास 2 वर्षांपासून विचाराधीन होती. याबाबत सर्व संबंधितांशी सतत चर्चा सुरू होती. 14 जून रोजी योजना जाहीर झाल्यापासून काही दिवसांतच त्यातील तरतुदी स्पष्ट करण्यात आल्या आहेत. ते म्हणाले की, 4-5 दिवसांत प्लॅन बदलावा लागला, हे म्हणणे चुकीचे आहे. हा गैरसमज आहे.

या सर्व गोष्टी वगळता (निदर्शने, हिंसाचार इ.) भरती-मोर्चे वेळापत्रक जाहीर केले आहे, वेबसाइटवर संपूर्ण माहिती देण्यात आली आहे. स्वतःला शारीरिक आणि इतर परीक्षांसाठी तयार करा. सैन्यात आपण शिस्तीला खूप महत्त्व देतो. तरुणांनी कोणाच्या आमिषाला बळी पडू नये आणि भरतीवर भर द्यावे, अशी आमची इच्छा आहे.

विरोध पाहून पुन्हा विचार कराल का?
विरोध बघून या योजनेचा फेरविचार व्हावा व उपस्थित होत असलेल्या चिंता दूर करण्याचा प्रयत्न व्हावा असे वाटत नाही का? लष्करप्रमुख म्हणाले की नाही, माझ्या मते निषेधाच्या आवाजाचे मुख्य कारण म्हणजे लोकांकडे माहिती नव्हती. लोकांना विशेषत: तरुणांना ही योजना समजू लागल्याने त्यांच्या शंका किंवा गैरसमज दूर झाले आहेत. त्यामुळे लोकांना फायदा समजू लागला आहे.

फक्त पेन्शन बिल कमी करणार अग्निवीर ?
पेन्शन बिल कमी करण्यासाठी ही योजना चार वर्षांची सेवा घेऊन पेन्शन द्यावी लागणार नाही, ग्रॅच्युइटीही नाही, यासाठी आणल्याचे बोलले जात आहे. केवळ 25 टक्केच सैन्यात घेतले जातील. यावर लष्करप्रमुख म्हणाले की, नाही असे नाही. 4 वर्षांनंतर तरुण जेव्हा समाजात परततील, तेव्हा त्याच्यात विशेष क्षमता असेल, त्याशिवाय मूल्ये, लष्करातील शिस्त, त्यांना समाजात वेगळे स्थान निर्माण करता येईल. हे त्याला पुढे जाण्यास मदत करेल.

आरक्षण आधीच आहे, किती फायदा होणार?
चार वर्षांनंतर सरकारी नोकऱ्यांमध्ये आरक्षणाची चर्चा आहे. आरक्षण आधीच आहे, ते यशस्वी झाले आहे का? जनरल पांडे म्हणाले की, चार वर्षांनंतर समाजात जाणाऱ्या तरुणांचे मूल्यवर्धन कसे करता येईल, हा आमच्यासाठी महत्त्वाचा मुद्दा असेल. या संदर्भात, प्रत्येकाला असे सांगण्यात आले आहे की, राष्ट्रीय शैक्षणिक धोरणांतर्गत, सैन्य सोडल्यानंतर त्यांना पुरेसे प्रवीण व्हावे यासाठी वेगवेगळे क्रेडिट दिले जातील. केंद्र आणि राज्य सरकार आणि संस्था, कॉर्पोरेट हाऊसेस यांनी आरक्षणाबाबत घोषणा केल्या आहेत. लष्करप्रमुख म्हणाले की, मी तरुणांना आश्वस्त करू इच्छितो की, सैन्यात चार वर्षे घालवून तुम्ही जेव्हा बाहेर पडाल, तेव्हा तुमच्यामध्ये पुरेसे गुण, क्षमता आणि कौशल्ये असतील आणि तुम्हाला अधिक चांगल्या संधी मिळू शकतील.

भविष्यात गरज भासल्यास तरुणांच्या हितासाठी बदल होत राहतील का? या योजनेच्या अंमलबजावणीनंतर आपण जितक्या लवकर पुढे जाऊ तितक्या लवकर आपण सकारात्मक बदल घडवून आणू शकतो, असे लष्करप्रमुख म्हणाले. हा खुला मुद्दा आहे.