Bharat Biotech : कोरोनाची नाकाद्वारे घेणाऱ्या लसीची तिसऱ्या टप्प्यातील चाचणी पूर्ण, लवकरच होणार लाँच


पॅरिस – कोरोना विषाणू हळूहळू पुन्हा एकदा आपले पाय पसरत आहे. पण आता याच्याशी लढण्यासाठी जगात अनेक लसी उपलब्ध आहेत, ज्या व्हायरसवर प्रभावी आहेत. या यादीत लवकरच आणखी एका लसीचे नाव जोडले जाऊ शकते. ही नाकाद्वारे दिली जाणारी लस (नोजल व्हॅक्सिन) असेल.

लस निर्माता भारत बायोटेकचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक डॉ. कृष्णा एला यांनी शनिवारी सांगितले की, आम्ही नोजल लसीची फेज III चाचणी पूर्ण केली आहे. कंपनी पुढील महिन्यात आपला डेटा ड्रग्ज कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DGCI) कडे सादर करेल.

डॉ. कृष्णा पुढे म्हणाले की, आम्ही नुकतीच चाचणी पूर्ण केली आहे, आता त्यातील डेटाचे विश्लेषण केले जात आहे. पुढील महिन्यात, आम्ही नियामक एजन्सीला डेटा उपलब्ध करून देऊ. जर सर्व काही ठीक झाले, तर आम्हाला परवानगी मिळेल अशी आशा आहे. यानंतर ही नवीन नाकावरील लस बाजारात आणली जाईल. ही जगातील पहिली वैद्यकीयदृष्ट्या सिद्ध झालेली नाकाद्वारे दिली जाणारी कोरोना लस असेल.

व्हिवा टेक्नॉलॉजी 2022 मध्ये सहभागी होण्यासाठी कृष्णा पॅरिसमध्ये होते, जिथे त्यांनी लसीचा दुसरा डोस घेतला आहे त्यांनी आता बूस्टर डोस घेणे आवश्यक आहे यावर भर दिला. ड्रग कंट्रोलर ऑफ इंडियाने या वर्षी जानेवारीमध्ये भारत बायोटेकला नोजल कोरोना लसीवर तिसऱ्या स्टँडअलोन फेज चाचणीसाठी परवानगी दिली.

ते म्हणाले की, लसीचा बूस्टर डोस रोग प्रतिकारशक्ती देतो. मी नेहमी म्हणतो की बूस्टर डोस हा लसीकरण करणाऱ्या प्रत्येकासाठी एक चमत्कारिक डोस आहे. लहान मुलांच्या बाबतीतही पहिला आणि दुसरा डोस रोगप्रतिकारक शक्ती देतो, परंतु तिसरा डोस आणखी प्रभावी आहे आणि प्रतिकारशक्ती प्रदान करतो.

यासोबतच ते म्हणाले की, तिसरा डोस प्रौढांसाठीही खूप महत्त्वाचा आहे. कोरोनाचे 100 टक्के समूळ उच्चाटन होऊ शकत नाही, असेही ते म्हणाले. तो आपल्यासोबतच असेल आणि आपल्याला त्याच्यासोबत जगावे लागेल आणि त्याला टाळावे लागेल आणि अधिक हुशारीने नियंत्रित करावे लागेल.