5G Services : दूरसंचार मंत्री अश्विनी वैष्णव म्हणाले – वर्षाच्या अखेरीस 20-25 शहरे आणि गावांमध्ये सुरू होईल 5G सेवा


नवी दिल्ली: दूरसंचार मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी शनिवारी सांगितले की, या वर्षाच्या अखेरीस 20-25 शहरे आणि गावांमध्ये 5G सेवा उपलब्ध होईल. 5G सेवा सुरू झाल्यामुळे जगातील इतर देशांच्या तुलनेत भारतातील डेटाच्या किमती कमी राहतील, असेही ते म्हणाले. देशातील डेटाची सध्याची किंमत जागतिक सरासरीपेक्षा खूपच कमी आहे.

केंद्रीय मंत्री म्हणाले की ऑगस्ट-सप्टेंबरपासून 5G सुरू होईल. भारत 4G आणि 5G स्टॅक विकसित करत आहे आणि जगासाठी डिजिटल नेटवर्कचा एक विश्वासार्ह स्रोत म्हणून आपले स्थान मजबूत करण्यासाठी तयार आहे. एका वृत्तवाहिनीच्या कार्यक्रमात ते म्हणाले की, अनेक देश भारताकडून विकसित होत असलेल्या 4G आणि 5G उत्पादनांना आणि तंत्रज्ञानाला प्राधान्य द्यायचे आहे.

ते म्हणाले की, नको असलेल्या कॉलच्या समस्येचे निराकरण करण्यासाठी मंत्रालय एका महत्त्वाच्या नियमावर काम करत आहे. या अंतर्गत, कोणत्याही कॉलरचे केवायसी नाव ओळखले जाऊ शकते. उद्योगधंद्यांशी चर्चा पूर्ण झाल्यानंतर ती देशभरात लागू केली जाईल.

मंद डाऊनलोड गतीबाबत ते म्हणाले की, भारतात सरासरी डेटा वापर दरमहा 18 जीबी आहे तर जागतिक सरासरी केवळ 11 जीबी प्रति महिना आहे. बहुतांश विकसित देशांच्या तुलनेत भारतात डेटाचा वापरही खूप जास्त आहे. पायाभूत सुविधांमध्ये अधिक गुंतवणुकीची गरज आहे. डेटा दर, कॉल ड्रॉप्स, कॉल क्वालिटी यासाठी पायाभूत सुविधांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक आवश्यक आहे. 5G सेवांच्या किंमतीबद्दल, ते म्हणाले की आजही भारतात डेटा दर US$ 2 च्या आसपास आहेत, तर जागतिक सरासरी US$ 25 आहे. हाच ट्रेंड इतर भागातही असेल, असे ते म्हणाले.

सोशल मीडियाची जबाबदारी निश्चित करण्यासाठी आवश्यक पावले उचलण्याची गरज : केंद्रीय मंत्री
रेल्वे आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी शनिवारी सांगितले की, सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मची जबाबदारी निश्चित करण्यासाठी आवश्यक पावले उचलण्याची गरज आहे. शनिवारी एका खासगी वाहिनीला दिलेल्या मुलाखतीत ते म्हणाले की, सोशल मीडियाला जबाबदार बनवण्याची गरज आहे.

ते म्हणाले की, सोशल मीडियावरील अफवा आणि अनावश्यक माहिती रोखण्यासाठी महत्त्वाचे कायदे आणावे लागतील. जर कोणी सोशल मीडियावर तक्रार केली आणि सोशल मीडिया ग्रुपवर कारवाई होत नसेल, तर पुढे आवाहन करण्यासाठी ग्रुप ऑथॉरिटी असावी. देशात सायबर सुरक्षा मजबूत केली जात आहे. यासोबतच लोकांनी त्यांचा पासवर्ड आणि डिजिटल सुरक्षेची विशेष काळजी घेतली पाहिजे.