Wheat Exports : UAE ने घेतला भारताकडून गहू न घेण्याचा निर्णय, चार महिन्यांसाठी निर्यात केली स्थगित


नवी दिल्ली – संयुक्त अरब अमिरातीने (UAE) भारतातून गहू आणि गव्हाचे पीठ आयात न करण्याचा मोठा निर्णय घेतला आहे. निर्यात आणि पुनर्निर्यात चार महिन्यांसाठी स्थगित करण्याचे आदेश जारी केले आहेत. बुधवारी एका अहवालात ही माहिती देण्यात आली आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, आखाती देशाच्या अर्थ मंत्रालयाने या निर्णयामागे जागतिक व्यापार प्रवाहातील व्यत्ययाचे कारण दिले आहे.

मंत्रालयाच्या वतीने असे सांगण्यात आले आहे की भारताने देशांतर्गत वापरासाठी संयुक्त अरब अमिरातीमध्ये गहू निर्यात करण्यास मान्यता दिली आहे. अहवालानुसार, 13 मे पूर्वी UAE ला आणलेला भारतीय गहू निर्यात किंवा पुन्हा निर्यात करू इच्छिणाऱ्या कंपन्यांना प्रथम अर्थ मंत्रालयाकडे अर्ज करावा लागेल. तथापि, परकीय व्यापार महासंचालनालयाने (DGFT) 13 मे रोजी जारी केलेल्या या अधिसूचनेत म्हटले आहे की अधिसूचनेच्या तारखेला किंवा त्यापूर्वी ज्या मालासाठी अपरिवर्तनीय क्रेडिट पत्र (LoCs) जारी केले गेले आहेत, अशा मालाच्या निर्यातीस परवानगी दिली जाईल. विशेष म्हणजे, भारत हा तृणधान्यांचा जगातील दुसरा सर्वात मोठा उत्पादक देश आहे आणि भूतकाळात, वाढत्या देशांतर्गत किमतींवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी उपाय म्हणून भारताने तत्काळ प्रभावाने गव्हाच्या निर्यातीवर बंदी घातली होती.