सक्रिय कोरोना रुग्णांची संख्या 50 हजारांच्या पुढे, गेल्या 24 तासात किरकोळ कमी नवीन बाधितांची नोंद


नवी दिल्ली – देशातील सक्रिय कोरोना रुग्णांची संख्या 50 हजारांच्या पुढे गेली आहे. मात्र, गेल्या 24 तासांत नवीन संसर्गामध्ये किंचित घट झाली आहे. आश्‍चर्यकारक बाब म्हणजे गेल्या सात दिवसांत देशातील चार ते 15 राज्यांत संसर्ग वाढला आहे.

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने मंगळवारी सकाळी जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, 6594 नवीन संक्रमित आढळले, परंतु सक्रिय रुग्णांची संख्या 50548 वर पोहोचली आहे. सोमवारी 8084 नवीन रुग्ण आढळले. चार महिन्यांनंतर दैनंदिन संसर्ग दर सोमवारी 3.24 टक्क्यांवर पोहोचला होता. देशात गेल्या 122 दिवसांनंतर सोमवारी पहिल्यांदाच कोरोना संसर्गाचा दर तीन टक्क्यांच्या पुढे गेला होता. यापूर्वी 11 फेब्रुवारी रोजी संसर्ग दर 3.50 टक्के नोंदवला गेला होता, परंतु मंगळवारी तो 2.05 टक्क्यांवर आला.

एका दृष्टीक्षेपात कोविड अहवाल

  • गेल्या 24 तासात 6,594 रुग्ण आढळले
  • आतापर्यंत एकूण प्रकरणांची संख्या 4,32,36,695 झाली आहे.
  • 24 तासांत सक्रिय प्रकरणांमध्ये 2553 ने वाढ झाली आहे
  • सक्रिय प्रकरणांची सध्याची संख्या 50,548
  • एकूण प्रकरणांपैकी 0.12 टक्के सक्रिय प्रकरणे
  • सध्याचा कोविड रिकव्हरी रेट 98.67 टक्के आहे
  • दैनिक संसर्ग दर 2.05, साप्ताहिक दर 2.32
  • आतापर्यंत 4,26,61,370 लोक साथीच्या आजारातून बरे झाले आहेत
  • कोरोना मृत्यू दर 1.21 टक्के
  • आतापर्यंत कोविड लसींचा एकूण डोस 195.35 कोटी

50 जिल्ह्यांमध्ये कोरोनाचा संसर्ग 5 टक्क्यांच्या वर
दैनंदिन चाचण्यांवर देखील कोरोनाच्या प्रकरणांमध्ये तीव्र वाढ अवलंबून असते. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने सोमवारी जारी केलेल्या अहवालात असे आढळून आले आहे की 6 ते 12 जून दरम्यान देशातील 50 जिल्ह्यांमध्ये कोरोनाचा संसर्ग पाच टक्क्यांहून अधिक वाढला आहे. तर 6 जूनपूर्वी या जिल्ह्यांची संख्या 28 होती. मिझोरम, पाँडेचेरी आणि अरुणाचल प्रदेशमध्ये संसर्ग 70 टक्क्यांवर पोहोचला आहे. म्हणजेच आठवडाभरात येथे केलेल्या तपासणीत 10 पैकी सात नमुने कोरोना बाधित आढळले आहेत.

अधिक संक्रमित जिल्ह्यांमध्ये संसर्गाचे प्रमाण कोठे आहे
नागालँड, राजस्थान, तामिळनाडू, उत्तर प्रदेश आणि पश्चिम बंगालमधील प्रत्येकी एक जिल्हा यलो झोनमध्ये आहे. त्याचप्रमाणे, दिल्ली, दक्षिण, पूर्व, उत्तर पश्चिम आणि मध्य दिल्लीतील 11 पैकी चार जिल्ह्यांमध्ये संसर्ग पाच ते साडेपाच टक्क्यांच्या दरम्यान आहे. याशिवाय हरियाणातील गुरुग्राममध्ये 9.40, फरीदाबादमध्ये 7.08 आणि पंचकुलामध्ये 6.41 टक्के संसर्ग झाला आहे. त्याचप्रमाणे अरुणाचल प्रदेश, आसाम, गोवा, केरळ, मध्य प्रदेश, महाराष्ट्र आणि मिझोराममध्ये संसर्ग झपाट्याने पसरत आहे.

आरोग्य मंत्रालयाचे अतिरिक्त सचिव म्हणाले, कोरोनाचा प्रसार पूर्वीपेक्षा वेगाने झाला आहे. यामागे नवीन प्रकाराची भूमिका देखील असू शकते, परंतु INSACOG आणि वैज्ञानिक संघांनी अद्याप याची पुष्टी केलेली नाही.

संपूर्ण एनसीआरवर दिल्लीचा परिणाम
आरोग्य मंत्रालयाच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, दिल्लीचा परिणाम संपूर्ण एनसीआरवर दिसत आहे. दिल्लीच्या तिन्ही सीमेला लागून असलेल्या गौतम बुद्ध नगर, गुरुग्राम आणि फरीदाबादमधील यलो झोनमध्ये संसर्ग पोहोचला आहे. तर गाझियाबाद आणि सोनीपतमध्ये अजूनही परिस्थिती नियंत्रणात आहे. ते म्हणाले, मंत्रालयाने उत्तर प्रदेश आणि हरियाणा सरकारला या दोन शहरांमध्ये तातडीने पाळत ठेवण्यास सांगितले आहे. जेणेकरून संसर्गाचा प्रसार लवकरात लवकर नियंत्रणात आणता येईल.