गुगलने केला महिला कर्मचाऱ्यांशी भेदभाव, आता भरावे लागणार $118 दशलक्ष


महिलांशी भेदभाव केल्याप्रकरणी जगातील आघाडीची टेक कंपनी गुगलला करोडो रुपयांचा दंड भरावा लागणार आहे. खरं तर, सर्च जायंट गुगलवर 15,500 महिला कर्मचाऱ्यांसोबत लैंगिक भेदभावाचा आरोप करण्यात आला होता, ज्यानंतर कंपनीला 118 डॉलर (सुमारे 1 हजार कोटी रुपये) दंड ठोठावण्यात आला आहे. कोर्टाने गुगल कंपनीला स्वतंत्र लेबल इकॉनॉमिस्ट नियुक्त करण्यास सांगितले आहे, जो कंपनीच्या नोकरीच्या पद्धतींचा अभ्यास करेल आणि इक्विटी पे करेल. कंपनीतील 15 हजारांहून अधिक महिला कर्मचाऱ्यांना लिंगभेदामुळे कमी पगार मिळत होता.

ब्लूमबर्गच्या रिपोर्टनुसार, 2017 मध्ये तीन महिलांनी गुगलवर केस नोंदवली होती. त्यांनी आरोप केला की त्यांना पुरुषांपेक्षा कमी पगार दिला जात आहे, जे कॅलिफोर्निया समान वेतन कायद्याचे उल्लंघन आहे. पुरुषांच्या पगारात आणि त्यांच्या पगारात $17,000 (रु. 13.3 लाख) पर्यंतचा फरक होता. हे महिलांना करिअरच्या कमी मार्गावर देखील ठेवते, ज्यामुळे त्यांना पुरुषांपेक्षा कमी पगार आणि बोनस मिळतात.

मात्र, गुगलविरुद्धची ही पहिलीच केस नाही. कमी पगार असलेल्या महिला अभियंत्याच्या तक्रारीवरून कंपनीला गेल्या वर्षी $2.5 दशलक्ष (सुमारे 2 कोटी रुपये) सेटलमेंट करावे लागले. कॅलिफोर्निया डिपार्टमेंट ऑफ फेअर एम्प्लॉयमेंट अँड हाऊसिंग (DFEH) देखील कंपनीच्या महिला कर्मचाऱ्यांच्या विरुद्ध होणाऱ्या छळ आणि भेदभावाची चौकशी करत आहे.

महिला भेदभाव प्रकरणाची सुनावणी करणाऱ्या न्यायाधीशांनी सांगितले की, गुगल आणि महिला कर्मचारी यांच्यातील समझोत्याला 21 जून रोजी न्यायाधीश मान्यता देतील. पाच वर्षे चाललेल्या या खटल्यानंतर दोन्ही पक्षांनी हा समझोता मान्य केला आहे. Google ने एका निवेदनात म्हटले आहे की कंपनी पगार देण्यास, कामावर घेण्यास आणि आपल्या कर्मचाऱ्यांचे स्तर वाढविण्यासाठी पूर्णपणे वचनबद्ध आहे.