Agnipath Recruitment Scheme : केंद्र आज जाहीर करणार ‘अग्निपथ’ भरती योजना, तिन्ही सेनाप्रमुख देणार माहिती


नवी दिल्ली – केंद्र सरकार आज संरक्षण दलांसाठी ‘अग्निपथ भरती योजना’ जाहीर करणार आहे. या योजनेंतर्गत सैनिकांची भरती केवळ चार वर्षांच्या कार्यकाळासाठी केली जाईल. योजनेनुसार, तिन्ही सेनांचे प्रमुख दुपारी 12.30 वाजता पत्रकार परिषद घेऊन त्याची घोषणा करतील.

तिन्ही सेनेच्या प्रमुखांनी दोन आठवड्यांपूर्वी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना सैनिकांच्या भरतीसाठी ‘अग्निपथ योजने’ची माहिती दिली होती ज्यामुळे अल्पकालीन सैन्यात सैनिकांच्या समावेशाचा मार्ग मोकळा होईल.

‘अग्निपथ भरती योजने’ अंतर्गत, तरुण चार वर्षांच्या कालावधीसाठी सैन्यात भरती होतील आणि देशाची सेवा करतील. ही योजना संरक्षण दलांचा खर्च आणि वय कमी करण्याच्या दिशेने सरकारच्या प्रयत्नांचा एक भाग आहे. चार वर्षांच्या शेवटी, सुमारे ऐंशी टक्के सैनिकांना कर्तव्यातून मुक्त केले जाईल आणि त्यांना पुढील रोजगाराच्या संधींसाठी सशस्त्र दलांकडून मदत मिळेल. देशसेवा केलेल्या प्रशिक्षित आणि शिस्तप्रिय तरुणांसाठी नोकऱ्या आरक्षित करण्यातही अनेक कॉर्पोरेशन इच्छुक असतील.

सशस्त्र दलांनी केलेल्या प्राथमिक गणनेनुसार पगार, भत्ते आणि पेन्शनमध्ये हजारो कोटींची बचत झाली आहे. B ची जागा उपलब्ध झाल्यास भरती झालेल्या सर्वोत्तम तरुणांना त्यांची सेवा सुरू ठेवण्याची संधी मिळू शकते.

DMA ने भारतीय मॉडेल विकसित करण्यापूर्वी आठ देशांमधील समान भरती मॉडेल्सचा अभ्यास केला. अग्निपथ योजनेअंतर्गत चार वर्षांसाठी जवानांची भरती केली जाईल आणि त्यानंतर जास्तीत जास्त जवानांना सेवेतून मुक्त केले जाईल. सैनिकांना इतरत्र नोकरीतून मुक्त करण्यात लष्कर सक्रिय भूमिका बजावणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. या भरतीमध्ये 20 टक्के सैनिकांना चार वर्षांनंतरही संधी मिळणार आहे. मात्र, त्यावेळी सैन्यभरती झाली असती तरच हे शक्य होईल.