UPI-क्रेडिट कार्ड: खात्यात पैसे आणि डेबिट कार्ड नसले तरीही करू शकाल मनसोक्त खरेदी, RBI लवकरच सुरू करणार सुविधा


नवी दिल्ली – RBI ने UPI द्वारे क्रेडिट कार्ड पेमेंट सुविधा सुरू करण्याची घोषणा केली आहे. याची सुरुवात रुपे क्रेडिट कार्डने केली जाईल. ही सुविधा सुरू केल्यानंतर, तुमच्या बँक खात्यात पैसे नसले किंवा तुमच्याकडे डेबिट कार्ड नसले तरीही, तुम्ही UPI द्वारे क्रेडिट कार्डने पैसे भरू शकाल.

विशेष बाब म्हणजे पेमेंटसाठी क्रेडिट कार्ड सर्वत्र वापरले जात नाही, तर UPI च्या माध्यमातून तुम्ही कुठेही आणि कोणत्याही क्षेत्रात पैसे भरू शकता. क्रेडिट कार्डद्वारे खर्च केल्यानंतर, त्याची परतफेड करण्यासाठी 45-50 दिवसांचा कालावधी देखील मिळणार आहे. आतापर्यंत UPI द्वारे पेमेंट फक्त बँक खात्यांद्वारे केले जात होते. म्हणजे तुमच्या खात्यात जेवढे पैसे असतील तेवढे तुम्ही खर्च करू शकत होते.

सध्या बँकांना PhonePe, Google Pay सारख्या फिनटेक कंपन्यांसोबत काम करावे लागते, ज्या ग्राहकांकडून जास्त शुल्क आकारतात. परंतु नवीन फीचरनंतर संपूर्ण सिस्टीम बदलू शकते. RuPay क्रेडिट कार्डद्वारे बँका थेट ग्राहकांना काही मर्यादा देखील देऊ शकतात. दुसरीकडे, NPCI ला व्यापाऱ्याने दिलेले कार्ड व्यवहार शुल्क (इंटरचेंज चार्ज) मिळेल, ज्यामुळे त्याची कमाई वाढेल.

इंटरचेंज फी भरण्याची गरज नाही
UPI पेमेंटवर कोणतेही शुल्क आकारले जात नाही. त्याच वेळी, क्रेडिट कार्ड व्यवहारांवर 2 टक्क्यांपर्यंत इंटरचेंज शुल्क आहे, जे व्यापारी ग्राहकांकडून वसूल करतात. नवीन प्रणालीमध्ये UPI द्वारे क्रेडिट कार्डद्वारे पैसे भरण्याऐवजी आता व्यापाऱ्याला हे शुल्क भरावे लागणार आहे. अशा परिस्थितीत, लहान दुकानदार UPI द्वारे क्रेडिट कार्ड पेमेंटची ही नवीन प्रणाली स्वीकारणार नाहीत.

  • UPI अॅपसोबत कार्ड लिंक करा
  • सर्व प्रथम UPI पेमेंट अॅप उघडा.
  • त्यानंतर Profile Picture वर क्लिक करा.
  • त्यानंतर पेमेंट सेटिंग पर्यायावर जा.
  • क्रेडिट/डेबिट कार्ड जोडा पर्याय निवडा.
  • क्रेडिट कार्ड क्रमांक, कार्ड वैधता तारीख, CVV क्रमांक आणि कार्डधारकाचे नाव यासह इतर तपशील भरा.
  • UPI अॅपमध्ये विचारलेली सर्व माहिती भरल्यानंतर सेव्ह बटणावर क्लिक करा.