Rajya Sabha Results: महाविकास आघाडीला झटका, शिवसेनेने निवडणूक आयोगाला घेरले


मुंबई – 2022 च्या राज्यसभा निवडणुकीत महाराष्ट्रातील सत्ताधारी महाविकास आघाडी (एमव्हीए) सरकारला जोरदार झटका बसला आहे. सहापैकी चार जागा जिंकण्याची आशा होती, पण भाजपच्या बरोबरीने 3-3 जागा जिंकल्या. यामुळे शिवसेना नेते संजय राऊत संतापले आहेत. निवडणूक आयोग पक्षपाती असल्याचा आरोप त्यांनी केला आहे.

महाराष्ट्रातील राज्यसभेच्या सहा जागांसाठी काल मतदान पार पडले. मतमोजणीचे नाट्य रात्री उशिरापर्यंत सुरूच होते आणि शनिवारी पहाटे जाहीर झालेल्या निकालात सत्ताधारी महाविकास आघाडी आणि प्रमुख विरोधी पक्ष भाजपला बरोबरीच्या जागा मिळाल्या. आघाडीत सामील असलेल्या तीन पक्षांनी म्हणजे काँग्रेस, शिवसेना आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसने प्रत्येकी एक जागा जिंकली. चौथ्या जागेसाठी त्यांनी राष्ट्रवादीचे संजय पवार यांना उमेदवारी दिली होती, मात्र त्यांचा पराभव झाला. यामुळे आघाडी सरकारला मोठा धक्का बसला आहे.

महाराष्ट्रातून हे सहा उमेदवार झाले विजयी
शिवसेनेचे संजय राऊत पुन्हा एकदा महाराष्ट्रातून राज्यसभेसाठी वरिष्ठ सभागृहात निवडून आले आहेत. राष्ट्रवादीचे प्रफुल्ल पटेल आणि काँग्रेसचे इम्रान प्रतापगढ़ी विजयी झाले. त्याचबरोबर केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल यांच्याशिवाय अनिल बोंडे आणि धनंजय महाडिक यांनी भाजपकडून निवडणूक जिंकली आहे. रात्री उशिरा झालेल्या नाट्यानंतर माजी मुख्यमंत्री आणि भाजप नेते देवेंद्र फडणवीस यांनी तीन जागांवर विजयाचा दावा केला.

अशा प्रकारे भाजपने तीन जागा जिंकल्या
महाराष्ट्रात, राज्यसभेसाठी प्रत्येक उमेदवाराला विजयासाठी 41 मतांची आवश्यकता होती, परंतु भाजपचे उमेदवार पियुष गोयल आणि अनिल बोंडे यांना 48-48 मते मिळाली, तर तिसरे उमेदवार धनंजय महाडिक यांना किमान 41 मते मिळाली. तसेच काँग्रेसचे उमेदवार इम्रान प्रतापगढ़ी यांना 44 मते, राष्ट्रवादीचे नेते माजी केंद्रीय प्रफुल्ल पटेल यांना 43 आणि शिवसेना नेते राऊत यांना किमान 41 मते मिळाली. एक मत नाकारले गेल्याने एकूण 284 मते वैध मानली गेली.

आयोगाने आमचे एक मत अवैध ठरवले : राऊत
राज्यसभेवर पुन्हा निवडून आलेले शिवसेनेचे खासदार संजय राऊत यांनी निवडणूक आयोग भाजपवर पक्षपाती असल्याचा आरोप केला. त्यांनी आमचे एक मत अवैध ठरवले. यावर आम्ही आक्षेप घेतला, पण कारवाई झाली नाही.

मलिक आणि देशमुख यांना करता आले नाही मतदान
महाराष्ट्र विधानसभेच्या एकूण जागा 288 आहेत, परंतु शिवसेनेचे आमदार रमेश लटके यांचा मृत्यू झाल्यामुळे आणि राष्ट्रवादीचे दोन आमदार नवाब मलिक आणि अनिल देशमुख यांचा तुरुंगात असल्यामुळे प्रभावी संख्याबळ 285 इतके कमी झाले. त्याचा तोटा आघाडीला सहन करावा लागला, अन्यथा चौथी जागाही जिंकता आली असती.