Norway Chess Open : भारताच्या प्रज्ञानानंदने अजिंक्य राहून जिंकली नॉर्वे चेस ओपन स्पर्धा


नवी दिल्ली – भारताचा सर्वात तरुण ग्रँडमास्टर आर प्रज्ञानानंदने नॉर्वेजियन बुद्धिबळ ओपन स्पर्धेचे विजेतेपद पटकावले आहे. 16 वर्षीय प्रज्ञानानंदने खुल्या बुद्धिबळ स्पर्धेत 7.5 गुण मिळवले आणि सर्व नऊ फेऱ्यांमध्ये तो अपराजित होता. त्याला या स्पर्धेत आधीच अव्वल मानांकन देण्यात आले होते. शेवटच्या सामन्यात प्रज्ञानानंदने आपला देशबांधव व्ही प्रणीतचा पराभव करून विजेतेपद पटकावले. तत्पूर्वी, त्याने आठव्या फेरीत व्हिक्टर मिखालेव्हस्कीचा आणि सहाव्या फेरीत विटाली कुनिनचा पराभव केला. त्याने चौथ्या फेरीत मुखमदझोखिद सुयारोव, दुसऱ्या फेरीत सेमिओन मुतोसोव आणि पहिल्या फेरीत मॅथियास अनलँडचा पराभव केला. त्याचवेळी त्यांचे उर्वरित तीन सामने अनिर्णित राहिले.

प्रज्ञानानंद गेल्या काही काळापासून उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये आहे. त्याने दुसऱ्यांदा विश्वविजेता मॅग्नस कार्लसनचा पराभव केला आणि चेसबल मास्टर्सच्या अंतिम फेरीत चीनच्या डिंग लिरेनकडून पराभव पत्करावा लागला.

दुसऱ्या क्रमांकावर इस्रायलचा मार्सल
प्रज्ञानानंदच्या खालोखाल इस्रायलचा आयएल मार्सेल इफ्रोमिस्की, स्वीडनचा आयएम जंग मिन सीओ आणि प्रणीत सहा गुणांसह तिसऱ्या स्थानावर आहे. मात्र, टायब्रेकमध्ये खराब गुणांमुळे त्याला सहाव्या स्थानावर समाधान मानावे लागले. पुढील महिन्यात चेन्नई येथे होणाऱ्या 44व्या बुद्धिबळ ऑलिम्पियाडमध्ये प्रज्ञानानंद भारताच्या ब संघाचा भाग असेल.

प्रशिक्षकाला शुभेच्छा
या विजयानंतर प्रज्ञानानंदचे प्रशिक्षक आरबी रमेश यांनी त्याला शुभेच्छा दिल्या आणि या विजयामुळे त्याचा आत्मविश्वास उंचावणार असल्याचे सांगितले. त्याला विजयासाठी शुभेच्छा. तो अव्वल मानांकित होता, त्यामुळे त्याने स्पर्धा जिंकली यात आश्चर्य नाही. तो एकंदरीत चांगला खेळला. तीन सामने काळ्या तुकड्यांसह ड्रॉ केले आणि बाकीचे सामने जिंकले. यामुळे त्याला आत्मविश्वास मिळाला.

प्रज्ञानंद हा भारतातील सर्वात तरुण ग्रँडमास्टर
प्रज्ञानानंदने वयाच्या 12 वर्षे, 10 महिने आणि 13 दिवसांत ग्रँड मास्टरची पदवी संपादन केली. तो भारताचा सर्वात तरुण ग्रँड मास्टर आहे. त्याच वेळी, 2018 मध्ये, तो जगातील दुसरा सर्वात तरुण ग्रँडमास्टर होता. त्याच्या आधी केवळ युक्रेनचा सर्गेई करजाकिन हा 1990 मध्ये वयाच्या अवघ्या 12 व्या वर्षी ग्रँडमास्टर झाला होता.