बाबरआधी गंभीर आणि नेहरानेही सोडले होते सामनावीर पुरस्कारावर पाणी, जाणून घ्या कोणाला देण्यात आला पुरस्कार


पाकिस्तान आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील वनडे मालिकेतील पहिल्या सामन्यात बाबर आझमने शानदार शतक झळकावून आपल्या संघाला विजय मिळवून दिला. त्याने 107 चेंडूत 103 धावा केल्या. बाबरला सामनावीराचा पुरस्कार देण्यात आला, पण त्याने तो स्वीकारला नाही. बाबरने आपला पुरस्कार खुशदिल शाह याला दिला. खुशदिलने 23 चेंडूत 41 धावा केल्या होत्या. त्याची छोटी खेळी शतकापेक्षा कमी नव्हती. या कारणास्तव बाबरने आपला पुरस्कार खुशदिलला देण्याचा निर्णय घेतला. क्रिकेटच्या इतिहासात असे पहिल्यांदाच घडले आहे असे नाही. यापूर्वीही अनेक खेळाडूंनी असे केले आहे.

गौतम गंभीरने दिला होता विराट कोहलीला पुरस्कार
2009 मध्ये गौतम गंभीरने आपला पुरस्कार विराट कोहलीच्या हातात देण्याचा निर्णय घेतला. कोहलीने श्रीलंकेविरुद्ध 107 धावा केल्या होत्या. हे त्याचे वनडेतील पहिले शतक ठरले. याच सामन्यात गौतम गंभीरने नाबाद 150 धावा केल्या होत्या. 316 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना टीम इंडियाने 23 धावांत 2 विकेट गमावल्या होत्या. त्यानंतर कोहली आणि गंभीरने तिसऱ्या विकेटसाठी 224 धावांची भागीदारी केली.

विराटला सामना पूर्ण करता आला नाही. तो बाद झाल्यानंतर गंभीरने चौथ्या विकेटसाठी दिनेश कार्तिकसोबत 70 धावांची भागीदारी केली. या शानदार कामगिरीसाठी गंभीरला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले. सादरीकरण समारंभात त्याने पुरस्कार स्वीकारण्यास नकार दिला आणि त्यासाठी कोहलीची निवड केली. नंतर गंभीरने एका मुलाखतीत सांगितले की, हे विराटचे पहिले शतक होते आणि मला ते खास बनवायचे होते. विराटला हे नेहमीच लक्षात राहील.

कुलदीपने दिला अक्षर पटेलला पुरस्कार
दिल्ली कॅपिटल्स आणि पंजाब किंग्ज यांच्यातील आयपीएल 2022 च्या सामन्यात कुलदीप यादवला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले. दिल्लीने सामन्यात प्रथम गोलंदाजी करण्याचा निर्णय घेतला होता. कुलदीप आणि अक्षर यांच्या फिरकीसमोर पंजाबचे फलंदाज 115 धावांत गुंडाळले. कुलदीपने चार षटकांत 24 धावा देत दोन बळी घेतले. त्याने कागिसो रबाडा आणि नॅथन एलिस यांना बाद केले होते. त्याचवेळी अक्षरने चार षटकांत 10 धावा देत दोन बळी घेतले. लियाम लिव्हिंगस्टोन आणि जितेश शर्मा बाद झाले.

दिल्लीने 10.3 षटकात 119 धावा करून सामना जिंकला. डेव्हिड वॉर्नरने 30 चेंडूत नाबाद 60 धावा केल्या. पृथ्वी शॉने 41 धावा केल्या. कुलदीपची सामनावीर म्हणून निवड झाली तेव्हा सर्वांनाच आश्चर्याचा धक्का बसला. त्यांनी हा पुरस्कार अक्षरसोबत शेअर करण्याचा निर्णय घेतला. अक्षरला हा पुरस्कार मिळायला हवा, असे कुलदीपने सांगितले.

आशिष नेहराने मायकल हसीसाठी केले बलिदान
2015 मध्ये, क्वालिफायर-2 सामना रॉयल चॅलेंजर्स बंगलोर आणि चेन्नई सुपर किंग्ज यांच्यात खेळला गेला. प्रथम फलंदाजी करताना आरसीबीने आठ गडी गमावून 139 धावा केल्या होत्या. चेन्नईकडून आशिष नेहराने चार षटकांत 28 धावा देत तीन बळी घेतले. लक्ष्याचा पाठलाग करताना चेन्नईने 19.5 षटकांत सात गड्यांच्या मोबदल्यात 140 धावा केल्या आणि सामना जिंकला. त्याच्याकडून मायकल हसीने 56 धावा केल्या. सामना संपल्यानंतर नेहराला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले, परंतु त्याने हा पुरस्कार हसीला देण्याचे ठरवले. हसीच्या खेळीमुळे चेन्नईचा संघ विजय मिळवण्यात यशस्वी ठरला.

स्मृती मानधना हिने हरमनप्रीत कौरसोबत शेअर केला पुरस्कार
भारताने महिला विश्वचषक 2022 मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध विजय मिळवला. या सामन्यात स्मृती मंधाना आणि हरमनप्रीत कौर यांनी शतके झळकावली. स्मृतीने 123 धावांची खेळी खेळली. त्याचवेळी हरमनप्रीतच्या बॅटमधून 109 धावा झाल्या. सामना संपल्यानंतर स्मृतीला सामनावीर पुरस्कारासाठी पाचारण करण्यात आले. तिने हरमनप्रीतलाही अवॉर्ड शेअर करण्यासाठी तिथे बोलावले.