Astra Missiles : 300 किमीपर्यंत अचूक मारक क्षमता असलेले क्षेपणास्त्रे विकसित करत आहे भारत, शत्रूचे रडारही करणार नाही काम, जाणून घ्या सर्व खासियत


नवी दिल्ली – संरक्षण क्षेत्रात भारत मोठ्या यशाकडे जात आहे. वास्तविक, DRDO ने माहिती दिली आहे की ते Astra क्षेपणास्त्राची दुसरी आणि तिसरी आवृत्ती विकसित करणार आहे. अहवालानुसार, डीआरडीओचे शास्त्रज्ञ हवेतून हवेत मारा करणाऱ्या अस्त्र क्षेपणास्त्र MK-1 आणि MK-2 विकसित करण्यासाठी वेगाने काम करत आहेत. त्याची ताकद जाणून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल.

जाणून घ्या दोन्ही क्षेपणास्त्रांची शक्ती
ही क्षेपणास्त्रे बियाँड व्हिज्युअल रेंज एअर-टू-एअर मिसाइल (BVRAAM) आहेत. म्हणजेच जिथे पायलट दिसत नाही, तिथेही ते आपल्या जोरावर शत्रूंना हुसकावून लावण्यात सक्षम आहे. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे शत्रू देशाचे रडारही त्यांच्यावर काम करणार नाहीत. म्हणजेच रडारला चकमा देण्यातही ते पटाईत आहे. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे एमके-1 क्षेपणास्त्र 160 किमी अंतरावरील लक्ष्यावर मारा करण्यास सक्षम आहे, तर एमके-2 क्षेपणास्त्र 300 किमीपर्यंत अचूक मारा करू शकते. या क्षेपणास्त्राची सर्वात मोठी ताकद म्हणजे ते आपल्या लढाऊ विमानांना स्टँड ऑफ रेंज देते. स्टँड ऑफ रेंज म्हणजे शत्रूच्या दिशेने क्षेपणास्त्र डागून, त्याला स्वतःचा हल्ला टाळण्याची योग्य वेळ मिळते.

दोन्ही क्षेपणास्त्रांचे प्रक्षेपण कधी होणार हे जाणून घ्या
त्याच्या प्रक्षेपणाबद्दल बोलायचे झाल्यास, Astra MK-2 क्षेपणास्त्र 2023 मध्ये लॉन्च केले जाईल, तर Mk-3 2024 मध्ये लॉन्च केले जाईल. आतापर्यंत या श्रेणीचे स्वदेशी क्षेपणास्त्र अस्तित्वात नव्हते. यापूर्वी 31 मे रोजी संरक्षण मंत्रालयाने भारतीय वायुसेना आणि भारतीय नौदलाला Astra Mk-1 क्षेपणास्त्रे आणि संबंधित उपकरणे सुसज्ज करण्यासाठी भारत डायनॅमिक्स लिमिटेड (BDL) सोबत 2,971 कोटी रुपयांच्या करारावर स्वाक्षरी केली होती.

शक्य तितक्या दूरच्या श्रेणीत लक्ष्य शोधण्यात सक्षम
निवृत्त एअर मार्शल अनिल चोप्रा यांच्या मते, हवाई दलाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी भारताने अस्त्र एमके-2 आणि एमके-3 सारखी क्षेपणास्त्रे विकसित करणे महत्त्वाचे आहे. ही दोन क्षेपणास्त्रे भविष्यात शक्य तितक्या दूरच्या अंतरापर्यंत लक्ष्य शोधून त्यावर मारा करण्यासाठी मैलाचा दगड ठरतील. रडारची शोध श्रेणी वाढवणे आणि लांब पल्ल्याची क्षेपणास्त्रे तयार करणे यासाठी ही एक उत्तम सुरुवात आहे.