Team India Record : सलग 13 टी-20 सामने जिंकण्याचे स्वप्न भंगले, पाहा विश्वविक्रम करण्यात टीम इंडिया कशी ठरली अपयशी


टीम इंडिया दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या टी-20 मालिकेत विश्वविक्रम करण्यास मुकली आहे. पहिला टी-20 सामना जिंकून भारताला सलग 13 टी-20 सामने जिंकण्याची संधी होती, मात्र भारतीय संघाला ते करता आले नाही. भारताने हा सामना जिंकला असता तर सलग 13 टी-२० सामने जिंकणारा तो पहिला आंतरराष्ट्रीय संघ बनू शकला असता. 2021 च्या विश्वचषक स्पर्धेत टी-20 मध्ये भारताची विजयी मालिका सुरू झाली. या स्पर्धेतील पहिले दोन सामने गमावल्यानंतर भारत उपांत्य फेरीच्या शर्यतीतून जवळपास बाहेर पडला होता. यानंतर भारताची विजयी मालिका दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध संपुष्टात आली. येथे आम्ही आज तुम्हाला भारताच्या शेवटच्या 13 सामन्यांची माहिती देणार आहोत.

भारताचा 12 विजयी प्रवास अफगाणिस्तानविरुद्धच्या सामन्याने सुरू झाला. यापूर्वी भारताने सलग चार सामने गमावले होते. धवनच्या नेतृत्वाखाली श्रीलंकेने दोन सामने गमावले आणि T20 विश्वचषक स्पर्धेत प्रथम पाकिस्तान नंतर न्यूझीलंडचा पराभव झाला. यानंतर भारताने सामने जिंकण्यास सुरुवात केली आणि दक्षिण आफ्रिकेने विजयी मालिका खंडित केली.

1. अफगाणिस्तानचा 66 धावांनी पराभव
टी-20 विश्वचषक स्पर्धेत सलग दोन सामने गमावल्यानंतर उपांत्य फेरी गाठण्याच्या भारताच्या आशा धूसरच राहिल्या. यासाठी भारताने त्यांचे उर्वरित सामने मोठ्या फरकाने जिंकणे आवश्यक होते. टीम इंडियाने अफगाणिस्तानविरुद्धही असेच केले होते. प्रथम फलंदाजी करताना त्याने राहुलच्या 69 आणि रोहितच्या 74 धावांच्या जोरावर 210 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात अफगाणिस्तानला केवळ 144 धावा करता आल्या आणि भारताने हा सामना 66 धावांनी जिंकला.

2. स्कॉटलंडचा आठ गडी राखून पराभव
अफगाणिस्तानविरुद्धच्या विजयानंतर भारतीय संघ पुन्हा रुळावर आला आणि पुढच्या सामन्यात कमकुवत स्कॉटलंडचा पराभव केला. प्रथम फलंदाजी करताना स्कॉटलंडने 85 धावा केल्या होत्या. जडेजा आणि शमीने प्रत्येकी तीन बळी घेतले. प्रत्युत्तरात भारताने 6.3 षटकांत 89 धावा करत सामना जिंकला. राहुलने 50 तर रोहितने 30 धावा केल्या. मात्र, दोघेही सामना संपण्यापूर्वी बाद झाले आणि भारताने आठ गडी राखून विजय मिळवला.

3. नामिबियाचा नऊ गडी राखून पराभव
T20 विश्वचषकात भारताचा शेवटचा सामना नामिबियाविरुद्ध होता आणि प्रथम फलंदाजी करताना नामिबियाने 8 बाद 132 धावा केल्या. राहुल चहरने चार बुमराहने दोन विकेट घेतल्या. यानंतर राहुलने 54 आणि रोहितने 56 धावा करत संघाचा विजय निश्चित केला. शेवटी, सूर्यकुमारने 25 धावा केल्या आणि भारताने नऊ विकेट्सने विजय मिळवला.

4. न्यूझीलंडचा पाच गडी राखून पराभव
T20 विश्वचषकातील खराब कामगिरीनंतर रोहितने टीम इंडियाची जबाबदारी स्वीकारली आणि पहिली मालिका न्यूझीलंडविरुद्ध होती. प्रथम फलंदाजी करताना किवी संघाने 164 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात रोहित शर्माने 48 आणि सूर्यकुमार यादवने 62 धावांची खेळी करत भारताला पाच विकेट्सने विजय मिळवून दिला.

5. न्यूझीलंडचा सात गडी राखून पराभव
प्रथम फलंदाजी करताना न्यूझीलंडने T20 मालिकेतील दुसऱ्या सामन्यात 153 धावा केल्या. हे लक्ष्य भारतासाठी अवघड नव्हते. राहुलने 65 आणि रोहितने 55 धावा करत संघाला विजय मिळवून दिला. या विजयासह भारताने मालिकाही जिंकली.

6. न्यूझीलंडचा 73 धावांनी पराभव
टी-20 मालिकेतील शेवटच्या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी करत 184 धावा केल्या होत्या. कर्णधार रोहितने 56 धावा केल्या. त्याचबरोबर इशान किशन, दीपक चहर, श्रेयस अय्यर आणि व्यंकटेश अय्यर यांनीही उपयुक्त खेळी खेळली. प्रत्युत्तरात न्यूझीलंडला केवळ 111 धावा करता आल्या आणि 73 धावांनी सामना गमावला. अक्षर पटेलने तीन आणि हर्षल पटेलने दोन गडी बाद केले. या विजयासह भारताने मालिका 3-0 ने जिंकली आणि न्यूझीलंडकडून विश्वचषकातील पराभवाचा बदला घेतला.

7. वेस्ट इंडिजचा सहा गडी राखून पराभव
न्यूझीलंडनंतर आता वेस्ट इंडिजची पाळी होती. तीन टी-20 सामन्यांच्या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात कॅरेबियन संघाने फलंदाजी करताना 157 धावा केल्या. भारताने चार विकेट्सच्या मोबदल्यात लक्ष्याचा पाठलाग केला. रोहितने 40 आणि इशान किशनने 35 धावा केल्या. अखेरीस सूर्यकुमारने 40 आणि व्यंकटेश अय्यरने 24 धावा करत सामना संपवला.

8. वेस्ट इंडिजचा आठ धावांनी पराभव
मालिकेतील दुसऱ्या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी करत 186 धावा केल्या. विराट आणि पंतने 52, तर व्यंकटेशने 33 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात वेस्ट इंडिजच्या निकोलस पूरनने 62 आणि रोव्हमन पॉवेलने 68 धावा करत सामना रोमांचक झाला. शेवटी भुवनेश्वरने पूरनला बाद करून भारताला पुनरागमन केले. टीम इंडियाने हा सामना आठ धावांनी जिंकून मालिका जिंकली.

9. वेस्ट इंडिजचा 17 धावांनी पराभव
तीन सामन्यांच्या मालिकेतील शेवटच्या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी करत 184 धावा केल्या. सूर्यकुमारने 65 आणि व्यंकटेशने 35 धावा केल्या. प्रत्युत्तरात कॅरेबियन संघ केवळ 167 धावा करू शकला आणि 17 धावांनी सामना गमावला. हर्षल पटेलने तीन बळी घेतले. या विजयासह भारताने वेस्ट इंडिजचाही सफाया केला आणि आता भारत सलग नऊ सामने जिंकून विक्रम करण्याच्या जवळ पोहोचला होता.

10. श्रीलंकेचा 62 धावांनी पराभव
वेस्ट इंडिजनंतर श्रीलंकेने भारताचा दौरा केला, पण तीच परिस्थिती कॅरेबियन संघाची झाली. तीन सामन्यांच्या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात फलंदाजी करताना भारताने 199 धावा केल्या होत्या. रोहितने 44 आणि इशान किशनने 89 धावा केल्या. श्रेयसने 57 धावांची खेळी खेळली. प्रत्युत्तरात श्रीलंकेचा संघ 137 धावा करू शकला आणि 62 धावांनी सामना गमावला.

11. श्रीलंकेचा सात गडी राखून पराभव
मालिकेतील दुसऱ्या सामन्यात श्रीलंकेने प्रथम फलंदाजी करत 183 धावा केल्या होत्या. पथुम निशांकाने 75 आणि कर्णधार शनाकाने 47 धावा केल्या. भारताने 17 चेंडू राखून तीन विकेट्सच्या मोबदल्यात लक्ष्याचा पाठलाग केला. श्रेयस अय्यरने 74 आणि रवींद्र जडेजाने 18 चेंडूत 45 धावा केल्या. या विजयासह भारताने मालिका जिंकली.

12. श्रीलंकेचा सहा गडी राखून पराभव
मालिकेतील शेवटच्या सामन्यात श्रीलंकेने प्रथम फलंदाजी करत 146 धावा केल्या होत्या. प्रत्युत्तरात भारताने चार गडी गमावून लक्ष्य गाठले. श्रीलंकेकडून दासून शनाकाने 74 धावा, भारताकडून श्रेयस अय्यरने 73 आणि रवींद्र जडेजाने 22 धावा करत संघाला विजय मिळवून दिला. भारताने सलग तिसऱ्या T20 मालिकेत विरोधी संघाचा सफाया केला आणि सलग 12 T20 सामने जिंकून अफगाणिस्तान आणि रोमानियाशी बरोबरी साधली.

13. दक्षिण आफ्रिकेकडून सात गडी राखून पराभव
दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या सामन्यात भारताविरुद्ध सलग 13 वा सामना जिंकून विश्वविक्रम करण्याची संधी होती. रोहित आणि विराटसारख्या दिग्गज खेळाडूंच्या अनुपस्थितीत ऋषभ पंतने भारताचे नेतृत्व केले. प्रथम फलंदाजी करताना भारताने चार गडी गमावून 211 धावा केल्या. दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध टी-20 मध्ये भारताची ही सर्वोच्च धावसंख्या आहे. मात्र, लक्ष्याचा पाठलाग करताना आफ्रिकन संघाने सात गडी राखून सामना जिंकला. रुसी व्हॅन डर ड्युसेन आणि डेव्हिड मिलर यांनी तुफानी फलंदाजी करत संघाला चॅम्पियन बनवले.