राज्यसभा निवडणूक: मतदान न करता 41 उमेदवार झाले खासदार, जाणून घ्या किती नवीन चेहऱ्यांना आणि किती जणांना मिळाली पुन्हा संधी


नवी दिल्ली – 15 राज्यांमधील 57 जागांसाठी राज्यसभा निवडणूक प्रक्रिया सुरू झाली आहे. या 57 पैकी 41 जागा बिनविरोध निवडून आल्या आहेत. चार राज्यांतील 16 जागांसाठी आज मतदान होत आहे. ज्या 41 जागांवर निवडणूक बिनविरोध झाली त्यात उत्तर प्रदेश, बिहार, छत्तीसगडसह 11 राज्यांच्या जागांचा समावेश आहे.

जाणून घेऊया कोणत्या राज्यातून कोण बिनविरोध निवडून आले? किती जणांना पुन्हा सभागृहात पोहोचण्याची संधी मिळाली? राज्यसभेत किती नवे चेहरे दिसणार? कुठे निवडणुका होत आहेत, उमेदवार कोण आहेत आणि राज्यसभेचे किती खासदार आहेत?

उत्तर प्रदेशमधून खासदार म्हणून कोणाची बिनविरोध निवड झाली आहे?
उत्तर प्रदेशातील 11 जागांवर निवडणूक बिनविरोध झाली आहे. निवडून आलेल्या 11 खासदारांपैकी आठ भाजपचे आणि तीन सपा कोट्यातील आहेत. भाजपचे लक्ष्मीकांत बाजपेयी यांच्याशिवाय भाजपचे माजी आमदार डॉ.राधामोहन दास अग्रवाल, महिला मोर्चाच्या माजी प्रदेशाध्यक्षा दर्शना सिंह, माजी आमदार संगीता यादव, मागासवर्गीय वित्त विकास महामंडळाचे अध्यक्ष बाबुराम निषाद, राज्यसभा सदस्य सुरेंद्र कुमार नागर, भाजप ओबीसी मोर्चाचे राष्ट्रीय अध्यक्ष डॉ. राष्ट्रपती डॉ.के. लक्ष्मण आणि माजी खासदार मिथिलेश कुमार यांना राज्यसभेवर निवडून आल्याचे घोषित करण्यात आले आहे. सपाचे राज्यसभा सदस्य जावेद अली, अपक्ष म्हणून आलेले काँग्रेसचे राज्यसभा सदस्य कपिल सिब्बल आणि सपा आघाडीकडून आरएलडीचे जयंत चौधरी निवडून आले आहेत.

बिहारमधून कोणाची झाली बिनविरोध निवड ?
बिहारमधील पाच जागांवर निवडणूक बिनविरोध झाली आहे. यापैकी दोन जागा भाजपच्या, दोन आरजेडीच्या आणि एक जागा जेडीयूकडे गेल्या आहेत. भाजपकडून सतीशचंद्र दुबे आणि शंभू शरण पटेल, जेडीयूकडून खिरू महतो, मीसा भारती आणि आरजेडीकडून फयाज अहमद राज्यसभेत पोहोचले आहेत. या पाच जणांमध्ये मीसा भारती आणि सतीशचंद्र दुबे पुन्हा राज्यसभेवर जाणार आहेत.

तामिळनाडूतून राज्यसभेत कोण पोहोचले?
तामिळनाडूतून सहा खासदार बिनविरोध निवडून आले आहेत. यामध्ये सत्ताधारी द्रमुकचे तीन, एआयएडीएमकेचे दोन आणि काँग्रेसचे एक उमेदवार निवडून आले आहेत. डीएमकेचे एस कल्याणसुंदरम, आर गिरीराजन आणि केआरएन राजेश कुमार, एआयएडीएमकेचे सीव्ही षणमुगम आणि आर धर्मर आणि काँग्रेसचे पी चिदंबरम हे बिनविरोध निवडून आले आहेत. चिदंबरम सध्या महाराष्ट्राचे राज्यसभेचे खासदार आहेत.

आंध्र प्रदेशातील चारही जागा वायएसआर काँग्रेसने जिंकल्या
आंध्र प्रदेशात राज्यसभेच्या चार जागांसाठी निवडणूक होत आहे. सत्ताधारी वायएसआर काँग्रेसचे चारही उमेदवार बिनविरोध निवडून आले. निवडून आलेल्या उमेदवारांमध्ये व्ही. विजयसाई रेड्डी, बी. मस्तान राव, आर. कृष्णय्या आणि एस. निरंजन रेड्डी. आता राज्यसभेतील वायएसआर काँग्रेसच्या सदस्यांची संख्या नऊ झाली आहे.

मध्य प्रदेश, ओडिशामधून प्रत्येकी तीन उमेदवार बिनविरोध निवडून आले?
मध्य प्रदेश, आंध्र प्रदेश आणि ओडिशामध्ये प्रत्येकी तीन जागांसाठी राज्यसभेच्या निवडणुका झाल्या. मध्य प्रदेशात भाजपला दोन आणि काँग्रेसला एक जागा मिळाली. कविता पाटीदार आणि सुमित्रा वाल्मिकी भाजपकडून तर विवेक तनखा काँग्रेसकडून निवडून आले. तांखा पुन्हा राज्यसभेत पोहोचेल. ओडिशातील तीनही जागांवर बीजेडीचे उमेदवार विजयी झाले. सुलता देव, मानस रंजन मंगराज आणि सस्मित पात्रा हे बीजेडी उमेदवार राज्यसभेवर बिनविरोध निवडून आले आहेत. पात्रा यांची राज्यसभेवर पुन्हा निवड झाली आहे.

या चार राज्यांतील प्रत्येकी दोन उमेदवार बिनविरोध राज्यसभेवर पोहोचले?
तेलंगणा, छत्तीसगड, पंजाब आणि झारखंडमध्ये प्रत्येकी दोन जागांसाठी निवडणूक होत आहे. या आठ जागांवरही सर्व उमेदवार बिनविरोध निवडून आले. तेलंगणात दोन्ही जागा टीआरएसला मिळाल्या. टीआरएस बी. पार्थसारधी रेड्डी आणि डी. दामोदर राव यांची राज्यसभेवर बिनविरोध निवड झाल्याचे घोषित करण्यात आले आहे.

त्याचवेळी छत्तीसगडमध्ये काँग्रेसला दोन्ही जागा मिळाल्या. येथून राजीव शुक्ला आणि रणजीत रंजन यांची बिनविरोध निवड झाली. पंजाबमध्ये आम आदमी पक्षाला दोन्ही जागा मिळाल्या. येथून बलबीर सिंग सीचेवाल आणि विक्रमजीत सिंग साहनी यांची बिनविरोध निवड झाली.

झारखंडमध्ये जेएमएमला एक जागा आणि भाजपला एक जागा मिळाली. येथून भाजपचे उमेदवार आदित्य साहू आणि झामुमोचे उमेदवार महुआ माझी निवडून आले. त्याचवेळी उत्तराखंडमधील केवळ एक जागा भाजपच्या खात्यात गेली. येथून भाजपच्या उमेदवार डॉ.कल्पना सैनी यांची बिनविरोध निवड झाली.

या चार राज्यांतील 16 जागांवर होत आहे मतदान
राज्यसभा निवडणुकीसाठी आज महाराष्ट्र, कर्नाटक, राजस्थान आणि हरियाणामध्ये मतदान होत आहे. महाराष्ट्रातील सहा जागांसाठी सात उमेदवार, कर्नाटकातील चार जागांसाठी सहा उमेदवार, राजस्थानमधील चार जागांसाठी पाच आणि हरियाणातील दोन जागांसाठी तीन उमेदवार रिंगणात आहेत.