Nupur Sharma : मोहम्मद पैगंबर यांच्याबाबत आक्षेपार्ह टिप्पणी, मुस्लिम देशांचा विरोध, अल कायदाची धमकी आणि 32 जणांविरुद्ध एफआयआर, जाणून घ्या आतापर्यंत काय घडले?


नवी दिल्ली – भाजपमधून निलंबित झालेल्या नुपूर शर्माने मोहम्मद पैगंबर यांच्यावर केलेल्या कथित वादग्रस्त वक्तव्याचे प्रकरण सातत्याने जोर धरत आहे. अनेक संघटना सातत्याने नुपूरच्या अटकेची मागणी करत आहेत. तर दुसरीकडे काही लोक नुपूरच्या समर्थनातही आले आहेत. दुसरीकडे अल कायदाने भारतात आत्मघाती हल्ल्याची धमकी दिली आहे. या सगळ्या दरम्यान दिल्ली पोलिसांनी प्रक्षोभक वक्तव्य केल्याप्रकरणी 32 जणांविरुद्ध एफआयआर नोंदवला आहे. अशा परिस्थितीत मोहम्मद पैगंबर यांच्यावर केलेल्या वादग्रस्त वक्तव्यानंतर या प्रकरणात आतापर्यंत काय घडले ते जाणून घेऊया?

आधी जाणून घ्या कसा सुरू झाला वाद ?
वाराणसीतील ज्ञानवापी मशीद प्रकरणावरील टीव्ही चर्चेदरम्यान नूपुरने केलेल्या वक्तव्यावरून वाद सुरू झाला. 27 मे रोजी झालेल्या चर्चेदरम्यान भाजपच्या प्रवक्त्या या नात्याने नुपूर यांनी आरोप केला होता की, काही लोक सातत्याने हिंदू धर्माची खिल्ली उडवत आहेत. असे असेल तर ती इतर धर्मांचीही खिल्ली उडवू शकते. यावेळी नूपुरने कुराणचा संदर्भ देत मोहम्मद साहब यांच्यावर टिप्पणी केली. ज्यावरून वाद सुरू झाला.

नुपूरचा व्हिडिओ व्हायरल झाल्यानंतर, 5 जून रोजी भाजपने नुपूर शर्माला प्राथमिक सदस्यत्वावरून निलंबित केले, तिला सर्व पक्षीय पदांवरून काढून टाकले. नुपूरवर वेगवेगळ्या ठिकाणी एफआयआर दाखल करण्यात आले आहेत. त्याचवेळी दिल्ली पोलिसांनी नुपूरला मिळणाऱ्या धमक्यांवरही गुन्हा दाखल केला आहे. दिल्ली पोलिसांनीही त्यांना सुरक्षा पुरवली आहे.

या देशांनी केला विरोध
जगातील अनेक मुस्लिम देशांनी नुपूरच्या कथित वादग्रस्त वक्तव्याला विरोध दर्शवला आहे. या यादीत जवळपास 15 देशांचा समावेश आहे. यामध्ये कतार, इराण, इराक, कुवेत, इंडोनेशिया, सौदी अरेबिया, संयुक्त अरब अमिराती, मालदीव, ओमान, जॉर्डन, बहरीन, अफगाणिस्तान आणि पाकिस्तान यांचा समावेश आहे.

मात्र, भारताकडून सर्व देशांना प्रत्युत्तर देण्यात आले आहे. भारताच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने स्पष्टपणे म्हटले आहे की, देशात सर्व धर्मांचा आदर केला जातो. येथे सर्व धर्माचे लोक राहतात आणि त्यांना धार्मिक स्वातंत्र्य मिळाले आहे. कुवेतमधील त्यांच्या स्टोअरमधून भारतीय उत्पादने काढून टाकण्यात आली.

अल कायदाने दिली दहशतवादी हल्ल्याची धमकी
अल-कायदा या दहशतवादी संघटनेने 6 जून रोजी दिलेल्या धमकीच्या पत्रात दिल्ली, मुंबई, उत्तर प्रदेश आणि गुजरातमध्ये आत्मघाती हल्ले करणार असल्याचे म्हटले आहे. आमच्या पैगंबराचा अपमान करणाऱ्यांना आम्ही मारून टाकू, असे अल कायदाने म्हटले आहे.

नुपूर शर्मा यांना समन्स
भाजपमधून निलंबित करण्यात आलेल्या नुपूर शर्मा यांच्यावरही कायदेशीर कारवाई सुरू झाली आहे. याप्रकरणी मुंब्रा पोलिसांनी नुपूर शर्माला समन्स बजावले आहे. पोलिसांनी नुपूर शर्माला 22 जूनला हजर राहण्यास सांगितले आहे. नुपूरवर मुंब्रा, ठाणे आणि पायधुणी येथे गुन्हे दाखल करण्यात आले आहेत.

प्रक्षोभक वक्तव्य केल्याप्रकरणी 32 जणांविरुद्ध एफआयआर
नुपूर शर्मानंतर आता दिल्ली पोलिसांनी प्रक्षोभक वक्तव्याबाबत दोन एफआयआर नोंदवले आहेत. त्यात 32 जणांची नावे आहेत. यादीत AIMIM प्रमुख असदुद्दीन ओवेसी, यति नरसिंहानंद, नवीन जिंदाल, पत्रकार साबा नक्वी, शादाब चौहान, मौलाना मुफ्ती नदीम, अब्दुल रहमान, गुलजार अन्सारी, अनिल कुमार मीना, पूजा शकुन यांसारख्या नावांचा समावेश आहे.

आणि काय झाले?

  • 3 जून रोजी कानपूरमध्ये शुक्रवारच्या नमाजानंतर दंगलखोरांनी दगडफेक केली होती. यामध्ये सहा जण जखमी झाले.
  • ऑल इंडिया मुस्लिम पर्सनल लॉ बोर्डाने एक पत्र जारी करून नुपूरवर कायदेशीर कारवाई करण्याची मागणी केली आहे.
  • नेदरलँडचे खासदार गर्ट वाइल्डर्स, पाकिस्तानी वंशाचे लेखक तारिक फतेह, पत्रकार ताहा सिद्दीकी, अभिनेत्री कंगना रनोट, गुजरातचे माजी पोलीस अधिकारी डीजी वंजारा यांच्यासह अनेकांनी नुपूरच्या समर्थनार्थ बोलले आहे.
  • 10 जून रोजी शुक्रवारच्या नमाजानंतर प्रयागराजमध्ये हिंसक निदर्शनेही झाली. येथेही नुपूर शर्माच्या अटकेची मागणी करणाऱ्या आंदोलकांनी पोलिसांवर दगडफेक केली.