New Technology : आता फुग्यांऐवजी ड्रोन देणार हवामानाची माहिती, अवघ्या 40 मिनिटांत मिळणार वातावरणाचा डेटा


नवी दिल्ली – भारत लवकरच वातावरणाची माहिती गोळा करण्यासाठी ड्रोन तैनात करणार आहे, ज्यामुळे हवामान खात्याचा वेळ आणि संसाधने दोन्ही वाचणार आहेत. खरं तर, सध्या देशात सुमारे 55 ठिकाणांहून सेन्सर्ड फुगे उडवून दिवसातून दोनदा हवामानाची माहिती घेतली जाते.

एकदा उड्डाण केल्यानंतर, हे फुगे आणि त्यांची टेलीमेट्री उपकरणे रेडिओसेकंड हवामान विभाग (IMD) कडे शोधता येत नाहीत, कारण ते संबंधित हवामान केंद्रापासून खूप दूर जातात. परिणामी, IMD दररोज 100 पेक्षा जास्त उपकरणे गमावते.

पृथ्वी विज्ञान मंत्रालयाचे सचिव एम रविचंद्रन यांच्या म्हणण्यानुसार, सध्याची परिस्थिती पाहता, आम्ही आता वातावरणाचा डेटा गोळा करण्यासाठी ड्रोन वापरण्याची शक्यता शोधत आहोत, जे हवामान अंदाजासाठी महत्त्वपूर्ण असेल. विविध अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की हवामानविषयक माहिती गोळा करण्यासाठी विशेष सेन्सर्ड ड्रोन पारंपरिक हवामान फुग्यांपेक्षा चांगले सिद्ध होऊ शकतात.

व्यावसायिक ड्रोनच्या क्षमतेची घेतील चाचणी

  • सुरुवातीला, IMD 5 किमी उंचीपर्यंत ड्रोनमधून डेटा गोळा करण्याची आणि त्याची हवामान फुग्यांद्वारे गोळा केलेल्या माहितीशी तुलना करण्याची योजना आखत आहे.
  • ड्रोन तंत्रज्ञानाची क्षमता तपासण्यासाठी शैक्षणिक आणि इतर व्यावसायिकांना आमंत्रित करण्यात आले आहे.

फक्त 40 मिनिटांत उपलब्ध होईल डेटा
फुग्यांवरील ड्रोनचा सर्वात मोठा फायदा हा आहे की ते केवळ नेहमीच नियंत्रित केले जाऊ शकत नाहीत, तर ते कमी किंवा जास्त उंचीवर देखील उडवले जाऊ शकतात. त्याच वेळी, हायड्रोजन समृद्ध फुगा फक्त 12 किमी उंचीवर जाऊ शकतो. डेटा सामान्यतः हवामान बलूनच्या दोन तासांच्या उड्डाणातून प्राप्त केला जातो, तर ड्रोनला 40 मिनिटांत माहिती मिळणे अपेक्षित असते.