LAC Situation Alarming?: अमेरिकन जनरलच्या दाव्यामुळे केंद्रावर भडकले ओवेसी, लडाखमधील एलएसीवरील परिस्थिती चिंताजनक!


नवी दिल्ली – लडाखमधील प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेवर चिनी लष्कराच्या कारवायांबाबत अमेरिकन लष्कराचे जनरल चार्ल्स ए. फ्लिनच्या दाव्यावर प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. यावर AIMIM नेते असदुद्दीन ओवेसी यांनी केंद्र सरकारवर निशाणा साधला आहे. ओवेसी म्हणाले की, अमेरिकन जनरलचा दावा चिंताजनक आहे. केंद्र सरकारला लाज वाटली पाहिजे.

यूएस आर्मी पॅसिफिक अफेअर जनरल फ्लिन यांनी बुधवारी सांगितले की लडाखमधील संपूर्ण एलएसीवरील चिनी हालचाली डोळे उघडणाऱ्या आहेत. ऑल इंडिया मजलिस-ए-इत्तेहादुल-मुस्लिम (एआयएमआयएम) प्रमुख ओवेसी यांनी याबाबत केंद्र सरकारवर जोरदार टीका केली. ते म्हणाले की केंद्र सरकारने प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेवरील परिस्थितीवर संसदेत चर्चा करण्यास नकार दिला होता, परंतु अमेरिकेच्या एका उच्चपदस्थ जनरलने जे सांगितले ते डोळे उघडणारे आहे. एक परदेशी आम्हाला सांगत आहे की चीनच्या पीपल्स लिबरेशन आर्मीने (पीएलए) चिंताजनक पायाभूत सुविधा निर्माण केल्या आहेत.

जनरल फ्लिनच्या दाव्याबाबतच्या मीडिया रिपोर्टनंतर ओवेसी यांनी ट्विट केले की, मोदी सरकार चीनबाबत भारतीयांना अंधारात ठेवत आहे. ते अशक्त आणि भित्रे आहेत. राष्ट्रीय सुरक्षा हा एका पक्षाचा मुद्दा नसून तो प्रत्येक भारतीयाचा आहे. लडाखमधील परिस्थितीबाबत आम्ही अमेरिकन जनरलकडून जाणून घेत आहोत, कारण आमचे पंतप्रधान चीनचे नाव घ्यायला विसरले आहेत, असेही ओवेसी म्हणाले. लडाखमधील परिस्थितीवरचा माझा प्रश्न संसदेत फेटाळण्यात आला आणि सीमेवरील चीनच्या कारवायांवर कोणतीही चर्चा झाली नाही, हे खेदजनक आहे.

भारत दौऱ्यावर आहेत जनरल फ्लिन, सांगितल्या या गोष्टी
जनरल फ्लिन सध्या चार दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आहेत. चीनच्या कारवाया डोळे उघडणाऱ्या आहेत, असे त्यांनी म्हटले आहे. पीएलएच्या वेस्टर्न थिएटर कमांडद्वारे तयार करण्यात येत असलेल्या पायाभूत सुविधा चिंताजनक आहेत. असे का केले जात आहे आणि त्यामागे त्याचा हेतू काय आहे, असे त्यांना विचारले पाहिजे. यूएस आर्मी पॅसिफिक कमांडिंग जनरल चार्ल्स ए. फ्लिन यांनी बुधवारी सांगितले की, चीनने भारताच्या सीमेजवळ काही संरक्षण पायाभूत सुविधा उभारणे ही चिंतेची बाब आहे. इंडो-पॅसिफिक प्रदेशात चीनच्या सत्ताधारी कम्युनिस्ट पक्षाचे अस्थिर आणि कडवे वर्तन योग्य नाही. भारताच्या सीमेजवळ चीनकडून उभारण्यात येत असलेल्या काही संरक्षण पायाभूत सुविधाही चिंताजनक आहेत.

2020 पासून सुरूच आहे लडाखमधील गोंधळ
5 मे 2020 पासून भारत आणि चीनच्या सैन्याने पूर्व लडाखमधील सीमेवर तणावपूर्ण संबंध राखले आहेत. पॅंगॉन्ग त्सो भागात दोन्ही बाजूंमध्ये झालेल्या हिंसक चकमकीनंतर परिस्थिती अधिक चिंताजनक बनली आहे. गेल्या महिन्यात असे समजले की, पूर्व लडाखमधील सामरिकदृष्ट्या महत्त्वाच्या पॅंगॉन्ग सरोवराभोवती चीन आपल्या ताब्यातील भागात आणखी एक पूल बांधत आहे आणि असे पाऊल उचलत आहे जेणेकरून लष्कराला या भागात आपले सैन्य मदत गोळा करण्यासाठी त्वरीत हलवता येईल.

15 वेळा झाली आहे चर्चा
स्टँडऑफपूर्वीची परिस्थिती पूर्वपदावर आणण्यासाठी भारत आग्रही आहे. पूर्व लडाखमधील वाद सोडवण्यासाठी भारत आणि चीनमध्ये आतापर्यंत 15 फेऱ्या लष्करी चर्चेच्या झाल्या आहेत. दोन्ही बाजूंमधील मुत्सद्दी आणि लष्करी चर्चेचा परिणाम म्हणून पॅंगॉन्ग त्सो आणि गोग्राच्या उत्तर आणि दक्षिण किनाऱ्यांमधून सैन्य मागे घेण्यात आले.