IRCTC : ट्रेनचे तिकीट बुक करण्यासाठी तुम्हाला लावावी लागणार नाही लांब रांग आणि ना घ्यावी लागणार एजंटची मदत, अशा प्रकारे बुक करा घरबसल्या तिकीट


जेव्हा लोक एका ठिकाणाहून दुस-या ठिकाणी जाण्याचा विचार करतात, तेव्हा ते कोणत्या वाहनाने प्रवास करतील या एकाच गोष्टीचा नेहमी विचार करतात. बरेच लोक बसने जाणे पसंत करतात, बरेच लोक स्वतःच्या वाहनाने, बरेच लोक विमानाने आणि काही इतर वाहन निवडतात. पण जवळपास सगळ्यांनाच ट्रेनने प्रवास करायला आवडतो. ट्रेनमध्ये उपलब्ध असलेल्या अनेक सुविधा लोकांना त्यांच्याकडे आकर्षित करतात.

आरामाच्या आसनापासून ते टॉयलेटच्या सुविधेपर्यंतचा त्यात समावेश असतो. मात्र, जर लोकांना ट्रेनने प्रवास करायचा असेल, तर तिकीट अगोदरच बुक करावे लागते, कारण जागेवरच ट्रेनचे तिकीट मिळणे थोडे कठीण होते. पण तिकिटासाठीही घरासमोरील लांबलचक रांगेत तिकीट वापरले जाते, मग कोणी एजंटची मदत घेतो, तिथे पैसे जास्त मोजावे लागतात. पण आम्ही तुम्हाला एक मार्ग सांगणार आहोत ज्याद्वारे तुम्ही अतिरिक्त पैसे न भरता घरी बसून ट्रेनचे तिकीट बुक करू शकता.

वास्तविक, जर तुम्हाला एजंटला अतिरिक्त पैसे न देता तिकीट बुक करायचे असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला IRCTC वर खाते तयार करावे लागेल. याद्वारे तुम्ही फक्त तिकिटाचे पैसे भरून तुमचे रेल्वे तिकीट बुक करू शकता.

जर तुम्हाला स्वतः ट्रेन तिकीट बुक करायचे असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला IRCTC च्या अधिकृत वेबसाइट https://www.irctc.co.in/nget/ वर जावे लागेल.

त्यानंतर येथे जाऊन तुम्हाला नोंदणी पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. यानंतर तुमच्या समोर एक फॉर्म येईल, जिथे तुम्हाला युजरनेम आणि पासवर्ड तयार करायचा आहे. आता पासवर्डची पुष्टी करा आणि सुरक्षा प्रश्न प्रविष्ट करा.

त्यानंतर तुमची भाषा निवडा आणि उर्वरित माहिती भरा. आता तुमचा आधार क्रमांक आणि तुमचे लिंग येथे टाका. याशिवाय तुम्हाला ईमेल आयडी, मोबाईल नंबर, जन्मतारीख आणि पत्ता देखील टाकावा लागेल.

त्यानंतर तुम्हाला मोबाईल नंबरवर एक ओटीपी मिळेल, तो येथे टाका आणि पासवर्डसह लॉगिन करा. यानंतर तुम्ही स्टेशन, तारीख, ट्रेन आणि बर्थ निवडून ऑनलाइन तिकीट बुक करू शकता. तसेच तुम्ही ऑनलाईन पेमेंट देखील करू शकता.