RBI Announcement: UPI प्लॅटफॉर्मशी क्रेडिट कार्ड लिंक करण्याचा प्रस्ताव, सहकारी बँकांना मिळू शकते मोठी सूट


नवी दिल्ली: बुधवारी रिझर्व्ह बँकेचे गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी चलनविषयक धोरणाच्या बैठकीचे निकाल जाहीर केले, रेपो दरात 0.50 टक्क्यांनी वाढ केली. त्यानंतर, पॉलिसी दर 4.40 टक्क्यांवरून 4.90 टक्क्यांपर्यंत वाढले. यासोबतच दास यांनी क्रेडिट कार्ड आणि सहकारी बँकांबाबतही मोठ्या घोषणा केल्या आहेत.

प्रथम लिंक केले जाईल रुपे क्रेडिट कार्ड
RBI ने युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) प्लॅटफॉर्मशी क्रेडिट कार्ड लिंक करण्याची परवानगी देण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. गव्हर्नर दास म्हणाले की सुरुवातीला RuPay क्रेडिट कार्ड UPI प्लॅटफॉर्मशी जोडले जाईल, जे वापरकर्त्यांना अतिरिक्त सुविधा देईल आणि डिजिटल पेमेंटची व्याप्ती वाढवेल. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की सध्या UPI वापरकर्त्यांच्या डेबिट कार्डद्वारे बचत किंवा चालू खाती लिंक करून व्यवहार सुलभ करते.

UPI व्यवहारांमध्ये मजबूत वाढ
UPI हे प्लॅटफॉर्मवर 260 दशलक्षाहून अधिक अद्वितीय वापरकर्ते आणि 50 दशलक्ष व्यापारींसह भारतातील सर्वात समावेशक पेमेंट मोड बनले आहे. अलिकडच्या वर्षांत UPI ची प्रगती अतुलनीय आहे. इतर अनेक देश आपल्यासारख्या पद्धतींचा अवलंब करण्यात गुंतलेले आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की देशात UPI द्वारे पेमेंटची संख्या सतत वाढत आहे. कोरोनाच्या काळात यामध्ये लक्षणीय वाढ झाली होती, जी अजूनही सुरू आहे.

सहकारी बँका देऊ शकतील अधिक कर्ज
गृहनिर्माण क्षेत्राला पतपुरवठा वाढवण्यासाठी, RBI ने आज सहकारी बँकांसाठी घोषणा केल्या. गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी पतधोरण जाहीर करताना सांगितले की, सहकारी बँका आता गृहकर्जासाठी अधिक कर्ज देऊ शकतील. यामुळे निवासी गृहनिर्माण क्षेत्राला चांगला पतपुरवठा सुनिश्चित होईल. निवासी निवासाच्या वाढत्या किमती पाहता हे पाऊल उचलण्यात आल्याचे दास यांनी सांगितले. ते म्हणाले की, घरांच्या किमती वाढल्याच्या पार्श्वभूमीवर नागरी आणि ग्रामीण सहकारी बँकांद्वारे दिलेल्या वैयक्तिक गृहकर्जाच्या मर्यादेत 100 टक्क्यांहून अधिक सुधारणा करण्यात येत आहे.