Old Pension Scheme: पेन्शन हे बक्षीस नाही, हक्क आहे! जुनी व्यवस्था लागू करण्यासाठी 25 लाख कामगार उतरणार रस्त्यावर


नवी दिल्ली – केंद्र सरकारची जुनी पेन्शन प्रणाली लागू करण्यासाठी कर्मचारी संघटनांनी कंबर कसली आहे. ‘पेन्शन’ हा पुरस्कार नसून हक्क आहे, असे कर्मचारी संघटनांचे म्हणणे आहे. सरकारी नोकरांना त्यांच्या म्हातारपणाच्या काळात असे सोडता येत नाही. जुनी पेन्शन प्रणाली लागू करण्यासाठी आणि NPS परत आणण्यासाठी 25 लाख कर्मचारी दिल्लीत रस्त्यावर उतरणार आहेत. यामध्ये रेल्वे कर्मचारी संघ आणि AIDEF यांचा समावेश आहे, जे चार लाख संरक्षण नागरी कर्मचाऱ्यांचे प्रतिनिधित्व करते. या शिवाय इतर विभागातील लाखो कर्मचारीही या आंदोलनात सामील होतील.

नॅशनल कौन्सिल (JCM) आणि ऑल इंडिया डिफेन्स एम्प्लॉईज फेडरेशन ‘AIDEF’ चे सरचिटणीस कर्मचाऱ्यांच्या बाजूने बोलताना श्रीकुमार म्हणाले की, सरकार पेन्शनचा पुरस्कार म्हणून विचार करत आहे. निवृत्ती वेतन ही मालकाच्या गोड इच्छाशक्तीवर आधारित कृपेची बाब नाही. हे 1972 च्या नियमांनुसार अंतर्भूत आहे. निवृत्तीवेतन हे ग्राशियाचे पेमेंट नाही, तर ते मागील सेवेचे पेमेंट आहे. ज्यांनी आपल्या आयुष्याच्या सोनेरी दिवसात म्हातारपणात आपल्या कुशीत ठेचून ठेवली जाणार नाही, अशी अथक हमी देऊन मालकासाठी कष्ट घेतले, त्यांना सामाजिक-आर्थिक न्याय मिळवून देण्याचा हा उपाय आहे.

NPS मध्ये कमी मिळत आहे वृद्धापकाळाच्या पेन्शनपेक्षाही रक्कम
राजस्थान सरकारने नवी पेन्शन योजना मागे घेत आपल्या कर्मचाऱ्यांसाठी जुनी पेन्शन योजना पुन्हा सुरू केल्यानंतर देशभरात एनपीएसविरोधातील आंदोलन तीव्र होत आहे. चार लाख संरक्षण नागरी कर्मचाऱ्यांचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या AIDEF पैकी 50 टक्के NPS कर्मचारी आहेत. नुकतेच चेन्नई येथील आवाडी येथे झालेल्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीच्या बैठकीत जुन्या पेन्शनबाबत सविस्तर ठराव मंजूर करण्यात आला आहे. यामध्ये भारत सरकारला एनपीएस मागे घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. कारण, 18 वर्षांच्या सेवेनंतर कर्मचाऱ्यांना केवळ नाममात्र पेन्शन मिळत आहे, जी वृद्धापकाळाच्या निवृत्ती वेतनापेक्षा कमी आहे.

एआयडीईएफने रेल्वे आणि केंद्र सरकारच्या इतर कर्मचाऱ्यांना सहभागी करून आपला संघर्ष अधिक तीव्र करण्याचा निर्णय घेतला आहे. सप्टेंबरमध्ये दिल्लीत प्रचंड निदर्शने करण्यात येणार आहेत. AIDEF सह रेल्वे आणि इतर कर्मचारी संघटनांनी नॉन-गॅरंटीड नॅशनल पेन्शन सिस्टम (NPS) रद्द करण्याची आणि CCS (पेन्शन) नियम, 1972 नुसार परिभाषित केल्यानुसार पेन्शन योजना पुनर्संचयित करण्याची मागणी करण्याचा संकल्प केला आहे. NPS मध्ये खात्रीशीर आणि हमी पेन्शनची तरतूद नाही. नॅशनल कौन्सिल (JCM) च्या स्टाफ साइडने आयटम क्रमांक 02/05/NC-44 मध्ये तत्कालीन कॅबिनेट सचिवांच्या अध्यक्षतेखाली राष्ट्रीय परिषदेच्या (JCM) 44 व्या सर्वसाधारण सभेत NPS नाकारले आहे. 14 ऑक्टोबर 2006 रोजी झालेल्या राष्ट्रीय परिषदेच्या (JCM) 45 व्या बैठकीत या मुद्द्यावर चर्चा झाली. कर्मचाऱ्यांची बाजू म्हणते की NPS शेअर बाजारातील अनिश्चिततेच्या अधीन आहे. 1 जानेवारी 2004 नंतर भरती झालेल्या कर्मचाऱ्यांना CCS (पेन्शन) नियम, 1972 अंतर्गत निवृत्ती वेतन मिळावे.

घाईघाईत सुरू केले एनपीएस
1 जानेवारी 2004 रोजी किंवा त्यानंतर नियुक्त झालेले कर्मचारी, ज्यांनी आता निवृत्त होण्यास सुरुवात केली आहे, त्यांना जुन्या पेन्शन योजनेंतर्गत समाविष्ट कर्मचाऱ्यांना लागू होणारी किमान पेन्शन अधिक डीए किंवा कर्मचाऱ्यांनी काढलेली शेवटची मूळ रक्कमही मिळत नाही. 50% पगार मिळत आहे. सी. श्रीकुमार या नात्याने, हे स्पष्ट झाले आहे की एनपीएस कोणत्याही मेंदूचा वापर न करता घाईघाईने सुरू करण्यात आला. हा निर्णय पूर्णपणे आर्थिक तर्काच्या आधारे घेण्यात आला आहे. AIDEF च्या राष्ट्रीय कार्यकारिणीने सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाकडे भारत सरकारचे लक्ष वेधले आहे, ज्याने पेन्शन हा हक्क आहे, कायद्याने अंमलात आणण्यायोग्य आहे. अनेक राज्य सरकारांनी आता NPS काढून जुनी पेन्शन बहाल करण्यास सुरुवात केली आहे. श्रीकुमार यांनी केंद्र सरकारी कर्मचाऱ्यांना गैरहमी नसलेल्या एनपीएस विरोधात अथक लढा देण्याचे आणि एनपीएस मागे घेईपर्यंत संघर्ष सुरू ठेवण्याचे आवाहन केले आहे. जुनी पेन्शन पुनर्स्थापित करण्यासाठी जंतरमंतर, नवी दिल्ली येथे एक विशाल रॅली/प्रदर्शन आयोजित केले जाईल.