Free Silai Machine Yojana 2022: मोफत शिलाई मशीन घेऊ शकतात महिला, पात्रतेपासून अर्जाच्या पद्धतीपर्यंत, सर्व काही जाणून घ्या येथे


आपल्या देशात असे अनेक लोक आहेत, जे खरोखर गरजू आहेत, ज्यांना सरकारकडून मदतीची गरज आहे. अशा परिस्थितीत केंद्र आणि राज्य सरकारे आपापल्या स्तरावर गरीब वर्गासाठी अनेक योजना राबवतात. यामध्ये विमा संरक्षण आणि आरोग्य सेवा इत्यादींना आर्थिक मदत देण्यापासून त्याचप्रमाणे देशात महिलांसाठी सरकारच्या अनेक योजना आहेत, त्यापैकी एक मोफत शिलाई मशीन योजना आहे.

सरकार या योजनेंतर्गत महिलांना शिलाई मशीन मोफत देत आहे, म्हणजे तुम्हाला एक पैसाही द्यावा लागणार नाही आणि तुम्ही योजनेअंतर्गत शिलाई मशीन मोफत घेऊ शकता. चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगू या योजनेसाठी पात्रता काय आहे आणि तुम्ही त्यासाठी अर्ज कसा करू शकता.

वास्तविक, महिलांना स्वावलंबी बनवण्यासाठी आणि त्या स्वतःची कामे करू शकतील इ. म्हणूनच त्यांना शिलाई मशीन मोफत देत आहे. या योजनेअंतर्गत सरकार देशातील प्रत्येक राज्यात 50 हजारांहून अधिक महिलांना मोफत शिलाई मशीन देत आहे.

या दस्तऐवजाची आहे आवश्यकता
जर तुम्हाला या मोफत शिलाई मशीन योजनेत अर्ज करायचा असेल, तर तुम्हाला आधार कार्ड, उत्पन्नाचा दाखला, जन्मतारीख प्रमाणपत्र, पासपोर्ट आकाराचा फोटो, सक्रिय मोबाईल क्रमांक, तुम्ही अपंग किंवा विधवा असाल तर संबंधित प्रमाणपत्र आवश्यक आहे.

काय आहे पात्रता ?
जर तुमचे वय 20 ते 40 वर्षांच्या दरम्यान असेल, तुम्ही मजूर असाल, तर तुमच्या पतीचे उत्पन्न 12 हजार रुपयांपेक्षा जास्त नसावे, तुम्ही आर्थिकदृष्ट्या कमकुवत असाल तर इ. याशिवाय ग्रामीण आणि शहरी भागातील महिला या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात.

ही आहे अर्ज करण्याची पद्धत :-
सर्वप्रथम तुम्हाला या योजनेच्या अधिकृत वेबसाइट https://www.india.gov.in/ वर जावे लागेल. मग येथे तुम्हाला मोफत शिवणयंत्राचा अर्ज डाउनलोड करून भरावा लागेल.

भरलेल्या फॉर्मसोबत तुम्हाला विनंती केलेली कागदपत्रे आणि तुमचा फोटो टाकून संबंधित कार्यालयात जमा करायचा आहे. यानंतर तुमची पडताळणी केली जाईल आणि योग्य आढळल्यास तुम्हाला शिलाई मशीन दिली जाईल.