Climate Change: तिबेटमध्ये वेगाने वितळणारे ग्लेशियर बनले चिंतेचे कारण, आशियातील 150 दशलक्ष लोकसंख्येसाठी पाण्याचा स्त्रोत


ल्हासा (तिबेट) – जलद गतीने वितळणारे ग्लेशियर हे पाण्याचे अंतिम स्रोत म्हणून तिबेटवर अवलंबून असलेल्या लोकांसाठी चिंतेचे आणि समस्येचे कारण बनले आहे. आशिया खंडात 150 दशलक्षाहून अधिक लोक पाण्यासाठी त्यावर अवलंबून आहेत. आशियातील ब्रह्मपुत्रा, गंगा, मिकॉंक आणि यांगत्से या मोठ्या नद्या येथून उगम पावतात. झपाट्याने वाढणाऱ्या पर्यावरणाच्या समस्येमुळे परिसरात मोठे नुकसान होण्याची शक्यता आहे.

इंटरनॅशनल सेंटर फॉर इंटिग्रेटेड माउंटन डेव्हलपमेंट (ICIMOD) द्वारे तिबेट प्रेसमध्ये प्रकाशित केलेल्या अहवालानुसार, कार्बन उत्सर्जनावर लक्ष ठेवण्यासाठी आणि नियंत्रित करण्यासाठी जलद प्रयत्न न केल्यास एक तृतीयांश हिमनद्या वितळतील असा अंदाज आहे. त्यामुळे पर्यावरणाच्या समस्या निर्माण होतील. त्यानंतर परिस्थिती आणखी बिकट होईल.

तिबेटमध्ये राहणारे लोक त्यांच्या हक्कांविरुद्ध आणि चीनच्या कम्युनिस्ट पक्षाच्या पर्यावरण आणि नैसर्गिक संसाधनांच्या अंदाधुंद शोषणाविरुद्ध दीर्घकाळ लढा देत आहेत. तिबेटी लोकांना त्यांचे पर्यावरण वाचवायचे आहे, परंतु चिनी कारभारामुळे ते शक्य होत नाही. तिबेटमध्ये शिकार मोठ्या प्रमाणावर केली जाते. चिनी सरकार संपूर्ण प्रदेशात शिकारीला प्रोत्साहन देते.

अंदाधुंद वृक्ष छाटणीमुळे कमी झाले वनक्षेत्र
चीन सरकारच्या अंदाधुंद जंगलतोडीमुळे झाकलेले क्षेत्र कमी होत आहे. त्यामुळे अनेक भागात पुराची समस्याही निर्माण झाली आहे. अनेक नैसर्गिक साधनसंपत्तीचे केंद्र असल्याने तिबेटलाही जास्त खाणकामाची समस्या भेडसावत आहे. व्यवसाय वाढवण्याच्या नावाखाली सुरू असलेल्या या कारवायांमुळे जमीन आणि तिची गुणवत्ता तर बाधित झाली आहेच, शिवाय नैसर्गिक संसाधनेही कमी होत आहेत. उद्योगांचे दूषित उत्सर्जन थेट नद्यांमध्ये सोडले जात असल्याने पर्यावरणाचा प्रश्न आणखी वाढला आहे.

2020 मध्ये रेडिओ फ्री एशियामध्ये प्रकाशित झालेल्या एका बातमीत, ग्याल्टसेन नावाच्या व्यक्तीने सांगितले की, तिबेटमध्ये पर्यावरणाची जगाचे छप्पर म्हणून पूजा केली जाते. इथे हवा आणि पाण्याची क्वचितच समस्या आहे. चीनच्या अतिशोषणामुळे येथे हवा आणि पाण्याच्या प्रदूषणासारख्या समस्या येऊ लागल्या आहेत. प्राण्यांच्या अनेक प्रजाती नामशेष झाल्या आहेत. तिबेटी लोक त्यांच्या भटक्या जीवनशैलीसाठी ओळखले जातात. चीनने जबरदस्तीने केलेल्या पुनर्वसनामुळे भटक्यांची संख्याही कमी झाली आहे. त्यांना नवीन जीवनशैलीशी जुळवून घेण्यात आणि जगण्याची संसाधने एकत्रित करण्यात मोठी समस्या भेडसावत आहे.