Cancer Vanishes in Drug Trial : हे इतिहासात पहिल्यांदाच घडले, औषधाच्या चाचणीतच कर्करोगापासून झाली रुग्णाची मुक्तता


वॉशिंग्टन – कर्करोग हा आजही जगासाठी मोठा धोका आहे. वैद्यकशास्त्र रोज नवनवीन चमत्कार करत आहे. दरम्यान, एका औषधाची चाचणी घेण्यात आली आहे, ज्यामुळे प्रत्येक रुग्णाला कर्करोगापासून मुक्ती मिळाली आहे. गुदाशयाच्या कर्करोगाच्या उपचारासाठी औषधाच्या प्राथमिक चाचणीत सहभागी 18 रुग्णांना या आजारातून मुक्ती मिळाली आहे.

न्यूयॉर्क टाईम्सच्या अहवालानुसार, एका अत्यंत लहान क्लिनिकल चाचणीमध्ये, 18 रुग्णांनी डॉस्टारलिमॅब नावाचे औषध सुमारे सहा महिने घेतले आणि शेवटी, त्यांच्यापैकी प्रत्येकाने ट्यूमर गायब झाल्याचे पाहिले.

डॉस्टरलिमुमॅब हे प्रयोगशाळेद्वारे तयार केलेले रेणू असलेले औषध आहे, जे मानवी शरीरात पर्यायी प्रतिपिंड म्हणून कार्य करते. सर्व 18 गुदाशय कर्करोगाच्या रूग्णांना समान औषध देण्यात आले आणि उपचारांच्या परिणामी, सर्व रूग्णांमधील कर्करोग पूर्णपणे नाहीसा झाला. एंडोस्कोपी, पॉझिट्रॉन एमिशन टोमोग्राफी किंवा पीईटी स्कॅन किंवा एमआरआय स्कॅन यांसारख्या शारीरिक चाचण्या देखील कर्करोग दर्शवत नाहीत.

हे इतिहासात प्रथमच घडले: डॉ. लुई
न्यूयॉर्कमधील मेमोरियल स्लोन केटरिंग कॅन्सर सेंटरचे डॉ. लुईस ए. डायझ जे म्हणाले की, कर्करोगाच्या इतिहासात ही पहिलीच वेळ आहे. डॉ डियाझ हे अभ्यास लेखकांपैकी एक आहेत. चाचणी दरम्यान, रुग्णांनी सहा महिन्यांपर्यंत दर तीन आठवड्यांनी औषध घेतल्याचे उघड झाले आहे. विशेष म्हणजे, सर्व रुग्ण त्यांच्या कर्करोगाच्या समान अवस्थेत होते. हे त्याच्या गुदाशयात होते, परंतु शरीराच्या इतर भागात पसरले नव्हते.

न्यूयॉर्क टाईम्सच्या मते, आतापर्यंतच्या क्लिनिकल चाचण्यांमधील रुग्णांना केमोथेरपी, रेडिएशन आणि आक्रमक शस्त्रक्रिया कराव्या लागल्या आहेत… त्यांच्या कर्करोगाचा नायनाट करण्यासाठी पूर्वीच्या उपचारांमध्ये, ज्यामुळे आतडी, मूत्र आणि अगदी लैंगिक बिघडलेले कार्य देखील होऊ शकते. 18 रुग्ण चाचणीसाठी गेले होते. पुढील टप्पा म्हणून यातून जाण्याची आशा आहे. मात्र, त्याच्यावर पुढील उपचाराची गरज नव्हती.

ना केमोथेरपी, ना रेडिएशन
कर्करोगाच्या रूग्णांना शस्त्रक्रिया, केमोथेरपी आणि रेडिएशनसह सहसा कठीण उपचार करावे लागतात. गुदाशयाच्या कर्करोगाच्या बाबतीत, काही रुग्णांना कोलोस्टोमी बॅगची देखील आवश्यकता असते. रुग्णांना कधीकधी कायमस्वरूपी समस्या जसे की आतडे, लघवीतील दोष आणि लैंगिक बिघडलेले कार्य देखील विकसित होते.

सर्व रूग्णांमध्ये कर्करोगाचे संपूर्ण निर्मूलन अविश्वसनीय : डॉ ऍलन
या चाचणीच्या निकालामुळे वैद्यकीय विश्वात खळबळ उडाली आहे. कॅलिफोर्निया विद्यापीठात कोलोरेक्टल कॅन्सर तज्ज्ञ म्हणून काम करणारे डॉ. अॅलन पी. वेणूक यांनी मीडियाशी बोलताना सांगितले की, सर्व रुग्णांमध्ये कॅन्सरचे संपूर्ण निर्मूलन ‘अविश्वसनीय’ आहे. त्यांनी या संशोधनाचे वर्णन जगातील पहिले संशोधन असल्याचे सांगितले, जिथे सर्व रुग्ण बरे झाले. ते असेही म्हणाले की हे विशेषतः प्रभावी आहे कारण चाचणी औषध दरम्यान सर्व रुग्णांना लक्षणीय गुंतागुंत झाली नाही. विशेष म्हणजे या औषधाचे कोणतेही दुष्परिणाम दिसून आलेले नाहीत.

‘रुग्णांच्या डोळ्यात होते आनंदाश्रू’
मेमोरियल स्लोन केटरिंग कॅन्सर सेंटरमधील ऑन्कोलॉजिस्ट आणि शोधनिबंधाच्या सह-लेखिका डॉ. अँड्रिया सेर्सेक यांनी रुग्णांना कर्करोगमुक्त झाल्याचे कळवले त्या क्षणाविषयी “त्या सर्वांच्या डोळ्यात आनंदाश्रू होते.”, असे त्यांनी न्यूयॉर्क टाइम्सला सांगितले. आता, या औषधाचे पुनरावलोकन करणारे कर्करोग संशोधक माध्यमांना सांगतात की उपचार आशादायक दिसत आहे, परंतु ते अधिक रुग्णांसाठी कार्य करेल की नाही आणि कर्करोग खरोखरच नाहीसा झाला आहे का हे पाहण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर चाचणी आवश्यक आहे.

डॉस्टरलिमुमॅब औषधामध्ये असतात एक विशेष प्रकारची प्रथिने
डॉस्टरलिमॅब हे मोनोक्लोनल औषध आहे, जे मानवी शरीरात प्रतिपिंड म्हणून कार्य करते. मोनोक्लोनल अँटीबॉडी कर्करोगाच्या पेशींच्या पृष्ठभागावर PD-1 नावाच्या विशेष प्रथिनासोबत एकत्र काम करते. हे रोगप्रतिकारक प्रणाली कर्करोगाच्या पेशी ओळखण्यात आणि नष्ट करण्यात मदत करण्यासाठी प्रभावी आहे.

अशा प्रकारे केली चाचणी
चाचणी दरम्यान, रुग्णांना सहा महिन्यांसाठी दर तीन आठवड्यांनी त्याचा डोस दिला गेला. चाचणीमध्ये समाविष्ट असलेल्या कोणत्याही रुग्णाने केमोरेडिओथेरपी किंवा शस्त्रक्रिया केलेली नव्हती. यादरम्यान, कॅन्सर गुदामार्गातून शरीराच्या इतर भागात पसरला नाही किंवा कोणत्याही रुग्णाची प्रकृती बिघडली नाही.

एवढी आहे औषधाची किंमत
यूएस मध्ये dosterlimumab च्या 500mg डोसची किंमत अंदाजे 8 लाख रुपये ($11,000) आहे. तर, यूकेमध्ये ते प्रति डोस £5,887 मध्ये उपलब्ध आहे.