WTC 2022: ऑस्ट्रेलिया फायनल खेळणे जवळपास निश्चित, दुसऱ्या स्थानासाठी तीन दावेदार, जाणून घ्या काय आहेत ताजी समीकरणे


नवी दिल्ली – वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपची दुसरी फायनलही इंग्लंडमध्ये होण्याची शक्यता आहे, पण यावेळीही फायनलचा रस्ता इंग्लंडच्या टीमसाठी सोपा नाही. बेन स्टोक्सच्या नेतृत्वाखालील संघाने कसोटी चॅम्पियनशिपच्या चालू हंगामात फक्त दोन सामने जिंकले आहेत आणि गुणतालिकेत आठव्या क्रमांकावर आहे, तर अंतिम सामना अव्वल दोन संघांमध्ये आहे. अशा स्थितीत इंग्लंडच्या फायनल खेळण्याच्या आशा जवळपास संपल्या आहेत. त्याचबरोबर भारतीय संघ सलग दुसऱ्यांदा अंतिम फेरीत पोहोचू शकतो. सध्या टीम इंडिया तिसऱ्या स्थानावर असून दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव केल्यास हा संघ दुसऱ्या स्थानावर पोहोचू शकतो.

चालू मोसमात भारताने सर्वाधिक सामने जिंकले आहेत, मात्र ऑस्ट्रेलियाच्या विजयाची टक्केवारी सर्वाधिक आहे. याबाबतीत दक्षिण आफ्रिका दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. तथापि, आफ्रिकेला अद्याप त्यांच्या घराबाहेर सामने खेळायचे आहेत, जेथे हरल्याने आफ्रिकेच्या विजयाची टक्केवारी कमी होऊ शकते आणि भारतीय संघ अंतिम फेरीत पोहोचू शकतो.

ऑस्ट्रेलिया आहे अंतिम फेरी खेळण्याचा सर्वात मोठा दावेदार
ऑस्ट्रेलियाचा संघ जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत पोहोचण्याचा सर्वात मोठा दावेदार आहे. ऑस्ट्रेलियाने आतापर्यंत सहा पैकी दोन मालिका खेळल्या आहेत. या दोन्ही मालिका ऑस्ट्रेलियाच्या नावावर झाल्या आहेत. ऑस्ट्रेलिया संघाने पाच सामने जिंकले असून तीन सामने अनिर्णित राहिले आहेत. ऑस्ट्रेलियाची विजयाची टक्केवारी सर्वाधिक 75 टक्के आहे. आता ऑस्ट्रेलियाला मायदेशात दोन आणि बाहेर दोन मालिका खेळायच्या आहेत. बाह्य मालिकेत, ऑस्ट्रेलियाला श्रीलंकेविरुद्ध दोन सामने खेळायचे आहेत, तर वेस्ट इंडिजविरुद्ध दोन कसोटी आणि मायदेशात आफ्रिकेविरुद्ध तीन कसोटी सामने खेळायचे आहेत. अशा स्थितीत हा संघ उर्वरित सामने सहज जिंकून अंतिम फेरी गाठू शकतो. मात्र, ऑस्ट्रेलियाने परदेशात होणाऱ्या कसोटी मालिकेची अद्याप घोषणा केलेली नाही.

दक्षिण आफ्रिकेचा रस्ता अवघड
दक्षिण आफ्रिकेने आतापर्यंत तीन मालिका खेळल्या आहेत. यातील दोन देशांतर्गत आणि एक परदेशात आहे. सध्या आफ्रिकेने 71.43 टक्के सामने जिंकले आहेत, मात्र या संघासाठी पुढील वाटचाल अवघड आहे. आता आफ्रिकेला इंग्लंड आणि ऑस्ट्रेलियात जाऊन प्रत्येकी तीन कसोटी खेळायच्या आहेत. या सामन्यांमध्ये आफ्रिकेसाठी विजय मिळवणे खूप कठीण जाईल आणि सामना गमावल्यास या संघाच्या विजयाची टक्केवारी घसरेल आणि आफ्रिका गुणतालिकेत खूपच खाली जाईल. अशा स्थितीत दक्षिण आफ्रिकेला पुन्हा एकदा आयसीसी स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत पोहोचणे मुकावे लागू शकते.

भारताला दुसऱ्यांदा अंतिम फेरी गाठण्याची संधी
भारताने आतापर्यंत चार कसोटी मालिका खेळल्या आहेत. यापैकी दोन मायदेशी तर दोन परदेशात आहेत. सहा विजय, तीन पराभव आणि दोन अनिर्णितांसह भारताची विजयाची टक्केवारी 58.33 आहे. आता भारताला एक मालिका मायदेशात आणि एक विदेशात खेळायची आहे. अशा स्थितीत टीम इंडिया उर्वरित सामन्यांमध्ये चांगली कामगिरी करून गुणतालिकेत दुसरे स्थान मिळवू शकते आणि सलग दुसऱ्या सत्रात अंतिम सामना खेळू शकते.

पाकिस्तान देखील दावेदार
पाकिस्तान संघाने आतापर्यंत तीन मालिका खेळल्या असून त्यांची विजयाची टक्केवारी 52.38 आहे. यापैकी दोन मालिका परदेशात तर एक मालिका मायदेशात खेळवण्यात आली आहे. आता पाकिस्तानला मायदेशात दोन आणि परदेशात एक मालिका खेळायची आहे. जर पाकिस्तानने घरच्या मैदानावर चांगली कामगिरी केली, तर त्यांच्या विजयाच्या टक्केवारीत किंचित सुधारणा करून ते पॉइंट टेबलमध्ये दुसरे स्थान मिळवू शकतात आणि अंतिम सामना खेळू शकतात.

न्यूझीलंड आणि इंग्लंडच्या आशा जवळपास संपुष्टात
इंग्लंड आणि न्यूझीलंडच्या संघांनी प्रत्येकी चार मालिका खेळल्या असून त्यांच्या विजयाची टक्केवारी खूपच खराब आहे. उर्वरित दोन मालिकेतील सर्व सामने जिंकूनही या दोन्ही संघांची अंतिम फेरी गाठण्याची शक्यता फारच कमी आहे. वेस्ट इंडिज आणि बांगलादेशचीही हीच स्थिती आहे आणि हे दोन्ही संघ जागतिक कसोटी स्पर्धेच्या अंतिम फेरीच्या शर्यतीतून जवळपास बाहेर पडले आहेत.