Vaccination : Covishield आणि Covaxin घेतलेल्या लोकांना बूस्टर डोस म्हणून Corbevax द्यायचे की नाही यावर चर्चा करणार NTAGI


नवी दिल्ली – नॅशनल टेक्निकल अॅडव्हायझरी ग्रुप ऑन इम्युनायझेशन (NTAGI) ची आगामी बैठक कोव्हिशिल्ड किंवा कोव्हॅक्सिन लस घेणाऱ्यासाठी बायोलॉजिक्स ई के कॉर्बोव्हॅक्सला बूस्टर म्हणून परवानगी देण्यासाठी आणि लसींचा दुसरा डोस आणि सावधगिरीचा डोस यांच्यातील अंतर यावर चर्चा होईल. ते सहा महिन्यांपर्यंत कमी करण्याची शक्यता आहे. सल्लागार पॅनेल 5-12 वयोगटातील लसींवरील डेटाचे पुनरावलोकन देखील करू शकते. ड्रग्ज कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DCGI) ने रविवारी 18 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयोगटातील लोकांसाठी सावधगिरीचा डोस म्हणून Corbevax ला मंजूरी दिली. Corbevax, भारतातील पहिली स्वदेशी विकसित RBD प्रोटीन सब-युनिट लस, सध्या 12 ते 14 वर्षे वयोगटातील मुलांना लस देण्यासाठी वापरली जात आहे.

Corbevax डेटाचे पुनरावलोकन करणार NTAGI
एका अधिकृत स्रोताने सांगितले की, Corbevax च्या डेटाचे NTAGI पुनरावलोकन करेल, ज्याला DCGI ने बूस्टर म्हणून मान्यता दिली आहे, ज्यांना Covishield किंवा Covaxin द्वारे पूर्णपणे लसीकरण करण्यात आले आहे, त्यांना ती दिली जाऊ शकते. तसेच, समितीने मे मध्ये झालेल्या बैठकीत प्राथमिक वेळापत्रकाचा अंतिम डोस आणि सुरक्षितता डोस यांच्यातील अंतर कमी करण्याच्या फायद्याचा स्पष्ट पुरावा नसल्याचा उल्लेख केला. त्यानंतर इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) ला ओमिक्रॉन वेव्ह आणि त्याच्या ओव्हरलॅपपूर्वी प्राथमिक कार्यक्रम पूर्ण झाल्यानंतर तीन, सहा आणि नऊ महिन्यांनंतर संसर्ग दर निर्धारित करण्यासाठी राष्ट्रीय लस ट्रॅकर प्लॅटफॉर्मवरून डेटा काढण्यास सांगण्यात आले.

मर्यादित भौगोलिक क्षेत्रातूनही डेटा अर्थपूर्ण असेल, असे सदस्यांनी सांगितले. अशी माहिती दीर्घकाळासाठी बूस्टरच्या आवश्यकतेसाठी अभ्यासाच्या डिझाइनला देखील सूचित करेल. असे नोंदवले गेले की बूस्टर डोस किंवा नऊ महिन्यांच्या तुलनेत सहा महिन्यांत प्रशासित सुरक्षा डोसच्या तुलनात्मक परिणामकारकतेवर कोणताही डेटा उपलब्ध नाही. सध्या ज्यांचे वय 18 वर्षांपेक्षा जास्त आहे आणि ज्यांनी लसीच्या दुसऱ्या डोसचे नऊ महिने पूर्ण केले आहेत, त्यांना सावधगिरीचा डोस मिळण्याचा हक्क आहे. केंद्राने गेल्या महिन्यात परदेशात प्रवास करणाऱ्या नागरिकांना आणि विद्यार्थ्यांना गंतव्य देशांच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार नऊ महिन्यांच्या प्रतीक्षा कालावधीपूर्वी डोस घेण्याची परवानगी दिली.