युक्रेनमधून लुटलेला पाच लाख टन गहू आफ्रिकन देशांना विकत आहे रशिया, अमेरिकेचा १४ देशांना इशारा


कीव/मॉस्को/नैरोबी (केनिया) – युद्ध पुकारल्यानंतर, रशियाने बॉम्बफेक आणि इतर मार्गांनी युक्रेनमधून गहू बाहेर येऊ दिला नाही. त्याने युक्रेनमधून पाच लाख टन गहू (778 कोटी रुपये किमतीचा) लुटला आणि तो ट्रकमधून त्याच्या ताब्यात असलेल्या क्रिमियाला पाठवला. तो आता दुष्काळग्रस्त आफ्रिकन देशांमध्ये विकत आहे. मेच्या मध्यात, अमेरिकेने 14 देशांना युद्ध गुन्ह्यांचा फायदा घेण्याविरूद्ध चेतावणी दिली, परंतु त्याचा काही परिणाम होण्याची शक्यता नाही.

अमेरिकेने चेतावणीसह तीन रशियन मालवाहू विमानांची नावे जारी केली आहेत, परंतु युक्रेन हल्ल्यात शक्तिशाली पाश्चात्य देश आणि रशिया यांच्यात अडकलेले आफ्रिकन देश आधीच योग्य प्रतिकार करू शकणार नाहीत असा विश्वास आहे. त्यापैकी बरेच रशियन शस्त्रांवर अवलंबून आहेत. अमेरिकेच्या या इशाऱ्यानंतर युक्रेनच्या अधिकाऱ्यांनी रशियावर गहू चोरीचा आरोप पुन्हा सुरू केला आहे. शुक्रवारीच आफ्रिकन युनियनचे प्रमुख सेनेगलचे मेके साल यांनी मॉस्कोमध्ये राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांची भेट घेऊन खत आणि धान्याची मागणी केली.

गव्हासाठी युक्रेन-रशियावर अवलंबून आहे आफ्रिका
रशिया आणि युक्रेन आफ्रिकेच्या 40 टक्के गव्हाचा पुरवठा करतात. यंदा गव्हाच्या दरात 23 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या वर्षीच्या दुष्काळामुळे आफ्रिकेतील 17 दशलक्ष लोक उपासमारीच्या संकटाचा सामना करत आहेत.

रशियाने युक्रेनमधील 43 धार्मिक इमारती नष्ट केल्या, कीववर हवाई हल्ले
रशियाने युक्रेनला मदत करणाऱ्या पाश्चिमात्य देशांना इशारा दिल्यानंतर लगेचच कीववर हल्ले करण्यात आले. काही दिवसांनंतर, रशियन सैन्याने रेल्वेच्या पायाभूत सुविधांसह कीववर क्षेपणास्त्र हल्ले सुरू केले. दुसरीकडे, युक्रेनच्या उच्च अधिकाऱ्याने सांगितले आहे की, रशियन सैन्याने आतापर्यंत डोनेस्तक भागातील 43 धार्मिक इमारती उद्ध्वस्त केल्या आहेत. यापैकी बहुतेक इमारती मॉस्कोच्या युक्रेनियन ऑर्थोडॉक्स चर्चच्या आहेत.

कीव इंडिपेंडंट वृत्तपत्राने डोन्स्क ओब्लास्ट लष्करी प्रशासनाचे प्रमुख पावलो किरिलेन्को यांच्या हवाल्याने म्हटले आहे की, गोळीबारात श्वेतोहिर्स्क लव्ह्राचे सर्व-पवित्र स्केट (आश्रयस्थान) नष्ट झाले आहे. रशियन लोकांनी नष्ट केलेली ही पहिली धार्मिक इमारत नाही. उलट, स्थापत्य संग्रहालय, चर्च आणि दोन आश्रमांसह दोन सेल इमारतींसह तीन वारसा स्मारके देखील नष्ट झाली. या गोळीबारात चार जणांचा मृत्यू झाला. रशियाने आतापर्यंत या भागातील 43 धार्मिक वास्तू नष्ट केल्या आहेत. रविवारी रात्री उशिरा डोनेस्कमध्ये हाली डर्मिशियनलाही पकडण्यात आले.

परदेशातून कीवमध्ये आलेल्या टाक्या नष्ट झाल्या
रशियाने युक्रेनसाठी पाश्चात्य सैन्य पुरवठ्याला लक्ष्य करत कीववर हवाई हल्ले सुरू केले. रशियाने दावा केला आहे की परदेशातून दान केलेल्या टाक्या होत्या, ज्या नष्ट केल्या आहेत. युक्रेनने सांगितले की, रशियाने कीवमधील ट्रेन रिपेअर यार्डवरही बॉम्बस्फोट केला. या हल्ल्यांमुळे काही इमारती उद्ध्वस्त झाल्या आणि पूर्वेकडील दुरुझकिव्का शहरात एका व्यक्तीचा मृत्यू झाला. येथे आजूबाजूला भंगार आणि काचेचे तुकडे पाहायला मिळतात.

रशियाच्या धमकीनंतरही युक्रेनला क्षेपणास्त्र प्रणाली देणार आहे ब्रिटन
रशियाच्या अध्यक्षांनी पश्चिमेला दिलेल्या धमक्यांना न जुमानता ब्रिटनने युक्रेनला लांब पल्ल्याची क्षेपणास्त्र प्रणाली पाठवणार असल्याचे म्हटले आहे. ब्रिटीश संरक्षण मंत्रालयाने पुतिनच्या इशाऱ्याला मागे टाकले आहे आणि युक्रेनला M-270 लाँचर्स पुरवण्याची घोषणा केली आहे, जे 80 किमी पर्यंतच्या लक्ष्यांवर मारा करू शकतात. या लढ्यात आम्ही पूर्णपणे युक्रेनसोबत आहोत, असे ब्रिटनचे संरक्षण सचिव बेन वॉलेस यांनी ठामपणे सांगितले. रशियाच्या बदलत्या रणनीतीमध्ये युक्रेनला आमचा पाठिंबा असला पाहिजे. यूके सरकारने म्हटले आहे की ते युक्रेनला प्रदान करत असलेल्या मल्टी-लाँच रॉकेट प्रणालीमुळे रशियन हल्ल्यांचा प्रतिकार करण्याची क्षमता वाढेल.

युक्रेनशी युद्धात मारला गेला आणखी एक रशियन जनरल
युक्रेनच्या पूर्वेकडील डोनबास भागात झालेल्या भीषण लढाईत आणखी एक रशियन जनरल मेजर जनरल रोमन कुतुझोव्ह मारला गेला. रशियाच्या राज्य माध्यम Rossiya1 चे रिपोर्टर अलेक्झांडर स्लाडकोव्ह यांनीही याची पुष्टी केली आहे. युक्रेनच्या लष्कराने युद्धादरम्यान रशियाच्या 12 व्या वरिष्ठ अधिकाऱ्याची हत्या केल्याचा दावा केला आहे. पाश्चात्य गुप्तचर अधिकाऱ्यांनी त्यांची संख्या सातवर ठेवली.

जनरल कुतुझोव्ह हे स्वयंघोषित डोनेस्तक पीपल्स रिपब्लिकच्या वतीने हल्ल्याचे नेतृत्व करत होते. डोनेस्तकच्या सैन्याने डॉनबास येथील युक्रेनच्या लष्करी तळावर हल्ला केला. सोशल मीडियावरील वृत्तानुसार, रशियन सैन्यात कर्नल पदाच्या अधिका-यांच्या कमतरतेमुळे, सामान्य रँकच्या कुतुझोव्हला सैन्याचे नेतृत्व करण्यास भाग पाडले गेले. रशियाने यावर भाष्य करण्यास नकार दिला.

युक्रेनियन सैन्याने जनरल कुतुझोव्हच्या मृत्यूची पुष्टी केली, परंतु अधिक तपशील प्रदान केला नाही. सोशल मीडियानुसार, गेल्या आठवड्याच्या शेवटी मारले गेलेले लेफ्टनंट जनरल रोमन बर्डनिकोव्ह यांच्यानंतर या युद्धात आपला जीव गमावलेले कुतुझोव्ह हे रशियन सैन्यातील दुसरे सर्वोच्च अधिकारी आहेत. रशियन सैन्याची प्रगती करण्यासाठी, त्याचे सर्वोच्च अधिकारी आघाडीवर जात आहेत. मॉस्कोने आतापर्यंत तीन वरिष्ठ जनरलच्या मृत्यूची पुष्टी केली आहे.