Government Plan : डॉक्टरांच्या प्रिस्क्रिप्शनशिवाय मिळतील पॅरासिटामॉलसह ही 16 औषधे, ‘ओव्हर द काउंटर’ यादीत ठेवण्याची तयारी


नवी दिल्ली – तापामध्ये वापरले जाणारे पॅरासिटामॉल आणि इतर 16 औषधांच्या नियमात बदल करून ओव्हर द काउंटर लिस्टमध्ये टाकण्याची तयारी सरकार करत आहे. म्हणजेच ही औषधे खरेदी करण्यासाठी आता डॉक्टरांच्या प्रिस्क्रिप्शनची गरज भासणार नाही. आरोग्य मंत्रालयाने यासंदर्भात राजपत्रात अधिसूचना जारी केली आहे.

यादीत आहे या औषधांचा समावेश
या संदर्भात प्रसिद्ध झालेल्या अहवालात म्हटले आहे की, या 16 औषधांमध्ये पॅरासिटामॉलसह डायक्लोफेनाक, नाक बंद झाल्यावर वापरण्यात येणारी औषधे आणि ऍलर्जीविरोधी औषधांचा समावेश आहे. याशिवाय, यामध्ये जंतुनाशक आणि जंतुनाशक एजंट, हिरड्यांना आलेली सूज उपचार करण्यासाठी वापरले जाणारे क्लोरहेक्साडीन माउथवॉश, खोकल्याच्या उपचारासाठी वापरले जाणारे औषध, अँटी-बॅक्टेरियल अॅक्ने फॉर्म्युलेशन, अँटी फंगल क्रीम्स, ऍनाल्जेसिक क्रीम फॉर्म्युलेशन आणि अॅन्टी ऍलर्जी कॅप्सूल यांचा समावेश आहे.

OTC मध्ये सामील होण्याचे फायदे
आरोग्य मंत्रालयाने औषध नियमन कायदा 1945 मध्ये सुधारणा करण्यासाठी राजपत्र अधिसूचना जारी केली आहे, ज्यामुळे ही औषधे OTC मध्ये समाविष्ट केली जाऊ शकतात. त्यामुळे किरकोळ विक्रेते डॉक्टरांच्या प्रिस्क्रिप्शनशिवाय त्याची विक्री करू शकतील. वास्तविक, त्याचा उद्देश लोकांपर्यंत सामान्य वापरल्या जाणाऱ्या औषधांचा वापर वाढवणे हा आहे. प्रस्तावित बदलांमुळे ही औषधे प्रिस्क्रिप्शनशिवाय विकली जाऊ शकतील आणि लोकांपर्यंत पोहोचणे सोपे होईल.