4th Wave of COVID-19?: महाराष्ट्रात झपाट्याने वाढत आहे कोरोनाबाधितांची संख्या, मुंबईत सर्वाधिक, तर देशात 3741 कोरोनाबाधितांची नोंद


नवी दिल्ली – महाराष्ट्रात पुन्हा एकदा कोरोनाबाधितांची संख्या झपाट्याने वाढत आहे. रविवारी 1036 नवीन रुग्ण आढळले आणि यासह राज्यातील साप्ताहिक सरासरीने 26 फेब्रुवारीपासून उच्चांक गाठला. मुंबईतही पाच दिवसांत 50 टक्के रुग्ण वाढले आहेत. राज्यात आलेल्या नवीन रुग्णांपैकी 60 ते 70 टक्के रुग्ण हे मुंबईतच आढळून येत आहेत. दरम्यान, मंगळवारी सकाळी संपलेल्या गेल्या 24 तासांत देशात 3741 नवीन रुग्ण आढळले आहेत. सोमवारच्या तुलनेत हे 17 टक्के कमी आहेत.

महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांच्या अध्यक्षतेखाली सोमवारी कोरोनाच्या परिस्थितीचा आढावा घेण्यासाठी बैठक झाली. यामध्ये राज्यातील कोविड प्रकरणांमध्ये सातत्याने होत असलेल्या वाढीचा विचार करण्यात आला. राज्य सरकारचे म्हणणे आहे की संक्रमित लोकांची संख्या वाढत आहे, परंतु रुग्णालयात दाखल झालेल्या लोकांची संख्या वाढलेली नाही, म्हणजेच संसर्ग गंभीर नाही, त्यामुळे नवीन निर्बंध लादण्यापूर्वी परिस्थितीवर सतत लक्ष ठेवले जाईल. रूग्णालयात केसेस आणि रूग्ण वाढले तर नवीन निर्बंध लादले जाऊ शकतात.

फेब्रुवारीनंतर महाराष्ट्रात पुन्हा एकदा कोरोनाचे रुग्ण झपाट्याने वाढत आहेत. त्यावेळी तिसरी लाट कोरोनाच्या ओमिक्रॉन प्रकारामुळे आली. प्रकरणे वाढत असल्यामुळे मुंबईत चौथी लाट येण्याची शक्यता आहे, परंतु तज्ञ अद्याप कोणतीही नवीन लाट किंवा दहशतीसारखी परिस्थिती नाकारत आहेत. महाराष्ट्रातील सरासरी सकारात्मकता दर 4.25 टक्के आहे. 13 फेब्रुवारीनंतरचा हा उच्चांक आहे. मुंबईबद्दल बोलायचे झाल्यास, 24,500 हून अधिक कोरोना बेड्स उपलब्ध आहेत आणि त्यापैकी केवळ 0.74 टक्के म्हणजेच 185 सोमवारी भरले गेले. सोमवारी मुंबईत 676 नवे बाधित आढळले, तर संपूर्ण महाराष्ट्रात 1036 रुग्ण आढळले. मे महिन्यापासून राज्यातील एकूण बाधितांपैकी 60-70 टक्के रुग्ण मुंबईत आढळून येत आहेत.

BA.4 आणि BA.5 चा अत्यंत संसर्गजन्य प्रभाव
अधिका-यांचे म्हणणे आहे की, महाराष्ट्रात केसेस वाढण्याचे कारण म्हणजे ओमिक्रॉनचे BA.4 आणि BA.5 हे उप-स्ट्रेन आहेत. राज्यातील बहुतांश प्रकरणे या दोन प्रकारातील आहेत. राज्याचे आरोग्य मंत्री राजेश टोपे यांच्या म्हणण्यानुसार ते अत्यंत संसर्गजन्य आहेत. टोपे यांच्या मते, मुंबईसह संपूर्ण महाराष्ट्रातील रूग्णालयात दाखल झालेल्यांची संख्या अजूनही खूपच कमी आहे. संसर्गाचे प्रमाण कमी असल्याने ही फार चिंतेची बाब नाही.

मुंबईनंतर पुण्यात अधिक प्रकरणे
मंत्री टोपे यांनी मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत गेल्या सात दिवसांत आलेल्या प्रकरणांचा तपशील मांडला. त्यानुसार गेल्या आठवड्यात आढळून आलेल्या रुग्णांपैकी 67 टक्के रुग्ण मुंबईत, 7.4 टक्के पुण्यात, 3.3 टक्के रायगड आणि 2 टक्के पालघरमध्ये आढळून आले.

देशात 24 तासांत सात मृत्यू
केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने मंगळवारी सकाळी अपडेट केलेल्या आकडेवारीनुसार, गेल्या 24 तासांत 3741 नवे संक्रमित आढळले आहेत. सोमवारच्या तुलनेत हे 17 टक्के कमी आहेत. गेल्या 24 तासात साथीच्या आजाराने 7 जणांचा मृत्यू झाला आहे.