Who Report on Monkeypox: मंकीपॉक्स बनत आहे धोकादायक, 20 दिवसांत 27 देशांमध्ये पसरला व्हायरस, 780 लोकांना लागण


जिनिव्हा – मंकीपॉक्स विषाणूचा संसर्ग जगभरात वेगाने पसरत आहे. आता जागतिक आरोग्य संघटनेने (WHO) एक ताजे आकडेवारी सादर केली आहे, जी भयावह आहे. डब्ल्यूएचओच्या आकडेवारीनुसार, गेल्या 20 दिवसांत त्याचा संसर्ग 27 देशांमध्ये पसरला आहे. त्याच वेळी, त्याची लागण आतापर्यंत 780 लोकांना झाली आहे. सर्वात चिंतेची बाब म्हणजे या विषाणूने आता लोकांचा जीव घेण्यास सुरुवात केली आहे. काँगोमध्ये या वर्षी मंकीपॉक्समुळे नऊ जणांचा मृत्यू झाला, तर नायजेरियामध्ये पहिला मृत्यू झाला आहे.

भारत सरकारने जारी केल्या आहेत मार्गदर्शक सूचनाही
या धोकादायक विषाणूच्या वाढत्या धोक्याच्या पार्श्वभूमीवर केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने 31 मे रोजी एक मार्गदर्शक सूचनाही जारी केली. भारतात आतापर्यंत या आजाराचे एकही प्रकरण समोर आलेले नाही. तरीही भारत सरकार खबरदारी घेत आहे. मंत्रालयाने मार्गदर्शक तत्त्वात म्हटले आहे की, मंकीपॉक्सची लागण झालेल्या व्यक्तीवर 21 दिवस नजर ठेवली जाईल.

मार्गदर्शक तत्त्वात असेही म्हटले आहे की संसर्गाच्या काळात रुग्ण किंवा त्यांच्या दूषित सामग्रीशी शेवटचा संपर्क झाल्यानंतर 21 दिवसांच्या कालावधीसाठी दररोज निरीक्षण केले पाहिजे. आरोग्य मंत्रालयाच्या मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार, जर एखाद्यामध्ये मंकीपॉक्सची लक्षणे दिसली, तर लॅबमध्ये चाचणी केल्यानंतरच मंकीपॉक्सची पुष्टी केली जाईल. मंकीपॉक्ससाठी केवळ पीसीआर किंवा डीएनए चाचणी वैध असेल, असेही मार्गदर्शक तत्त्वात म्हटले आहे.

काय आहेत मंकीपॉक्स संसर्गाची कारणे ?
आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते हा संसर्ग मंकीपॉक्स नावाच्या विषाणूमुळे होतो. हा विषाणू ऑर्थोपॉक्स विषाणू गटाशी संबंधित आहे. या गटातील इतर सदस्यांमुळे मानवांमध्ये चेचक आणि काउपॉक्स सारखे संक्रमण होतात. डब्ल्यूएचओच्या मते, एका व्यक्तीकडून दुसऱ्या व्यक्तीला मंकीपॉक्सचा संसर्ग होण्याची फारच कमी प्रकरणे आहेत. बाधित व्यक्तीच्या शिंकणे आणि खोकल्यामुळे बाहेर पडणारे थेंब, संक्रमित व्यक्तीच्या त्वचेवर फोड येणे किंवा संक्रमित व्यक्तीच्या जवळच्या संपर्कामुळे इतर लोकांना संसर्ग होण्याची शक्यता असते.

मंकीपॉक्सचा उपचार
चेचक निर्मूलन कार्यक्रमादरम्यान वापरल्या जाणाऱ्या लसींनी देखील मंकीपॉक्सपासून संरक्षण प्रदान केले. नवीन लसी विकसित करण्यात आल्या आहेत, ज्यापैकी एक रोग प्रतिबंधासाठी मंजूर करण्यात आली आहे. जागतिक आरोग्य संस्थेच्या म्हणण्यानुसार, चेचकांवर उपचार करण्यासाठी विकसित केलेल्या अँटीव्हायरल एजंटला मंकीपॉक्सवर उपचार करण्यासाठी परवानाही देण्यात आला आहे.