RBI : भारतीय चलनावर दिसणार की नाही महात्मा गांधींचा फोटो? रिझर्व्ह बँकेने केले हे मोठे विधान


नवी दिल्ली – भारतीय चलनावर नेहमीच महात्मा गांधींचा फोटो आपण पाहतो, मात्र काही मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, भारतीय रिझर्व्ह बँक आता भारतीय चलनात मोठा बदल करण्याच्या विचारात असल्याचे सांगण्यात आले आहे. नोटांवर छापण्यात आलेल्या महात्मा गांधींच्या फोटोमुळे हा बदल होणार आहे. हे वृत्त प्रसारमाध्यमांचे मथळे बनल्यानंतर आरबीआयने या संदर्भात आपले विधान जारी करून या अटकळांना खोडून काढले आहे.

अहवालात करण्यात आला हा दावा
एका अहवालानुसार, भारतात आतापर्यंत केवळ राष्ट्रपिता महात्मा गांधी यांचे फोटो असलेल्या नोटा छापल्या जात होत्या, मात्र आता यात बदल होण्याची शक्यता आहे. रिपोर्टनुसार, लवकरच तुम्हाला नोटांवर रवींद्र नाथ टागोर आणि मिसाईल मॅन एपीजे अब्दुल कलाम यांचा फोटोही दिसू शकतो. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (आरबीआय) महात्मा गांधींसोबत या व्यक्तिमत्त्वांचे फोटो असलेल्या नोटा आणण्याचा विचार करत असल्याचे सांगण्यात आले.

आरबीआय म्हणाली – कोणताही प्रस्ताव नाही
रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने आता याबाबत आपले स्पष्टीकरण जारी केले आहे की केंद्रीय बँक सध्याच्या चलनात बदल करण्याचा विचार करत आहे आणि इतरांसह महात्मा गांधींचा चेहरा बदलण्याची तयारी सुरू आहे. भारतीय रिझर्व्ह बँकेने म्हटले आहे की, सध्याच्या भारतीय चलन आणि नोटांमध्ये कोणताही बदल करण्याचा असा कोणताही प्रस्ताव नाही आणि अशा गोष्टी केवळ अनुमान आहेत.