राज्यपालांकडून कुलपतीपद हिसकावण्याची तयारी जोरात, बंगालच्या कॅबिनेटमध्ये शिक्कामोर्तब, आता पाळी विधानसभेची


नवी दिल्ली – पश्चिम बंगालचे राज्यपाल जगदीप धनखर यांना लवकरच कुलपतीपदावरून कार्यमुक्त केले जाणार आहे. यासाठी बंगालच्या मंत्रिमंडळाने आज मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांची राज्य अनुदानित विद्यापीठांच्या कुलपतीपदी नियुक्ती करण्याचा निर्णय घेतला. बंगाल सरकारच्या या निर्णयानंतर आता राज्यपाल जगदीप धनखर कुलपती पदावरून पायउतार होणार आहेत. मात्र, हा निर्णय विधानसभेत मंजूर होणे बाकी आहे.

राज्यपालांना ‘अतिथी’ किंवा ‘अभ्यागत’ म्हणून हटवण्याची तयारी सुरू
राज्यपाल जगदीप धनखड यांना राज्यातील खाजगी विद्यापीठांमध्ये ‘पाहुणे’ किंवा ‘अभ्यागत’ म्हणून हटवण्यासाठी पश्चिम बंगाल सरकार कायद्यात बदल करण्याच्या तयारीत आहे. एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, या पदावर राज्याच्या शिक्षणमंत्र्यांची नियुक्ती करण्याची सरकारची योजना आहे.

मुख्यमंत्री आणि राज्यपाल यांच्यात संघर्ष
बंगालमध्ये मुख्यमंत्री ममता आणि राज्यपाल जगदीप धनखर यांच्यातील वाद नवीन नाही. दोघांमध्ये अनेक मुद्द्यांवरून तणाव आहे. केंद्राचे आदेश थेट राज्यपालांवर लादल्याचा आरोप ममता यांनी केला. त्याचवेळी राज्यपाल सांगतात की, ते जे काही काम करतात, ते संविधानानुसार होते. विधानसभेचे अधिवेशन बोलवण्याचा विषय असो किंवा नवीन आमदाराला शपथ देण्याचा विषय असो, बंगालमध्ये जवळपास प्रत्येक विषयावर राजकीय वाद होतात. निवडणुकीनंतर राज्यात झालेल्या हिंसाचारावरून मुख्यमंत्री आणि राज्यपाल यांच्यात संघर्षही झाला होता.