partygate scandal : ब्रिटीश पंतप्रधान जॉन्सन पदावर राहतील की ते सोडतील? पार्टीगेट प्रकरणात अग्निपरीक्षा


लंडन – पार्टीगेट घोटाळ्यामुळे अडचणीत आलेले ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांना सोमवारी हाऊस ऑफ कॉमन्समध्ये सभागृहाचा विश्वास सिद्ध करावा लागणार आहे. सत्ताधारी कंझर्व्हेटिव्ह पक्षच त्यांच्या विरोधात हा ठराव आणत आहे. या प्रस्तावात त्यांचा पराभव झाला, तर पंतप्रधानपदही जाईल. मात्र, त्याची शक्यता कमी आहे.

पार्टीगेट घोटाळ्याबाबत आणखी काही तपशील समोर आल्यानंतर बॅकबेंच समितीने सोमवारी विश्वासदर्शक ठराव आणण्याची घोषणा केली. समितीचे अधिकारी ग्रॅहम ब्रॅडी यांनी सांगितले की, जॉन्सनच्या नेतृत्वावर विश्वासमत मांडण्यासाठी त्यांना खासदारांकडून अनेक पत्रे मिळाली आहेत.

या प्रस्तावाला 15 टक्के खासदारांची संमती मिळाली आहे. स्थानिक वेळेनुसार संध्याकाळी ६ ते रात्री ८ या वेळेत मतदान होऊ शकते. जर जॉन्सन 359 कंझर्व्हेटिव्ह खासदारांचा विश्वास मिळवण्यात अयशस्वी ठरले, तर त्यांना कंझर्व्हेटिव्ह नेते आणि पंतप्रधानपदावरून हटवले जाईल. जर ते जिंकले तर ते आणखी एक वर्ष या पदावर राहतील.

ब्रिटिश राजकीय तज्ञांच्या मते, 57 वर्षीय जॉन्सन विश्वासाचे मत जिंकण्याची शक्यता आहे, परंतु यामुळे त्यांच्या नेतृत्वाला मोठा धक्का बसू शकतो. कोविड नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्या पार्टीगेट घोटाळ्याप्रकरणी पक्षाचे 40 हून अधिक खासदार त्यांच्या राजीनाम्याची मागणी करत आहेत.

पार्टीगेट प्रकरण 20 जून 2020 रोजी ब्रिटीश पंतप्रधान कार्यालय 10 डाउनिंग स्ट्रीट येथे कोरोना महामारीच्या सुरुवातीच्या दिवसांमध्ये वाढदिवसाच्या पार्टीशी संबंधित आहे. कोरोना नियमांचे उल्लंघन करून कॅबिनेट रूममध्ये ही पार्टी आयोजित करण्यात आली होती. यासाठी पीएम जॉन्सन आणि त्यांची पत्नी कॅरी यांना जबाबदार मानले जात आहे. ब्रिटिश नेत्यांनी याला ‘पार्टीगेट स्कँडल’ असे संबोधले आहे.

गेल्या बुधवारी, वरिष्ठ सरकारी अधिकारी स्यू ग्रे यांनी या प्रकरणाचा बहुप्रतिक्षित अहवाल प्रसिद्ध केला. त्याचबरोबर स्कॉटिश पोलिसांच्या तपासात जॉन्सनसह 83 जणांना दंड ठोठावण्यात आला आहे. पार्टीगेट घोटाळा उघडकीस आल्यानंतर जॉन्सनवर राजीनामा देण्याचा दबाव वाढत होता. त्याबद्दल त्याने माफी मागितली पण वैयक्तिक पातळीवर काहीही चुकीचे केल्याचा इन्कार केला. ग्रे यांच्या अंतरिम अहवालाच्या आधारे पोलिसांनी ‘हिलमन’ या ऑपरेशन अंतर्गत तपास सुरू केला. दंड ठोठावण्यात आलेल्या 83 जणांमध्ये पीएम जॉन्सन, त्यांची पत्नी केरी जॉन्सन आणि ब्रिटिश मंत्री ऋषी सुनक यांचा समावेश आहे.