प्रतिनिधीत्व करणे कर्तव्य… नवाब मलिक यांनी राज्यसभा निवडणुकीत मतदान करण्यासाठी जामीन मागितला, 8 रोजी सुनावणी


मुंबई : मनी लाँड्रिंग प्रकरणात अटक करण्यात आलेले महाराष्ट्राचे मंत्री नवाब मलिक यांनी विशेष न्यायालयात जामीन अर्ज दाखल केला आहे. महाराष्ट्रातील 6 जागांवर होणाऱ्या राज्यसभा निवडणुकीतील मतदानासंदर्भात त्यांनी ही याचिका केली आहे. त्यांना मतदान करण्यासाठी एक दिवसाचा जामीन द्यावा, असे नवाब मलिक यांनी म्हटले आहे. मनी लाँड्रिंगप्रकरणी तुरुंगात असलेले महाराष्ट्राचे माजी गृहमंत्री अनिल देशमुख यांनीही गेल्या आठवड्यात असाच अर्ज केला होता.

मनी लाँडरिंग प्रतिबंधक कायद्याशी संबंधित खटल्यांच्या सुनावणीसाठी नेमलेल्या मुंबईतील विशेष न्यायालयाने सोमवारी अंमलबजावणी संचालनालयाला (ईडी) दोन्ही अर्जांवर (मलिक आणि देशमुख) प्रतिज्ञापत्र दाखल करण्याचे निर्देश दिले. न्यायालयाने पुढील सुनावणी 8 जून निश्चित केली. 10 जून रोजी राज्यसभेच्या निवडणुका होणार आहेत.

23 फेब्रुवारी रोजी अटक
फरारी गुंड दाऊद इब्राहिम आणि त्याच्या साथीदारांच्या कारवायांशी संबंधित मनी लाँड्रिंग चौकशीच्या संदर्भात या वर्षी 23 फेब्रुवारीला ईडीने मलिकला अटक केली होती. राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाच्या नेत्याने 10 जून रोजी आपल्या अर्जात एक दिवसाच्या जामिनावर सुटका करण्याची विनंती केली होती.

‘प्रतिनिधित्व करणे माझे कर्तव्य’
मलिक यांनी त्यांच्या याचिकेत दावा केला आहे की ते निवडून आलेले आमदार आहेत आणि त्यामुळे राज्यसभेवर प्रतिनिधी निवडताना त्यांच्या मतदारसंघातील रहिवाशांचे प्रतिनिधित्व करणे हे त्यांचे कर्तव्य आहे आणि वरील द्वैवार्षिक निवडणुकीत ते मतदान करण्यासही इच्छुक आहेत.

राष्ट्रवादीचे दोन आमदार तुरुंगात
महाराष्ट्र विधानसभेचे 288 सदस्य आहेत. राष्ट्रवादीचे दोन आमदार देशमुख आणि मलिक सध्या तुरुंगात आहेत. शिवसेना, राष्ट्रवादी काँग्रेस, काँग्रेस आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) या चार प्रमुख पक्षांव्यतिरिक्त विधानसभेत 25 लहान पक्ष आणि अपक्ष आहेत.

सभागृहात 106 सदस्य असलेल्या भाजपने केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल, अनिल बोंडे आणि धनंजय महाडिक यांना उमेदवारी दिली आहे. राष्ट्रवादी काँग्रेसने माजी केंद्रीय मंत्री प्रफुल्ल पटेल यांना उमेदवारी दिली आहे, तर काँग्रेसने इम्रान प्रतापगढी यांना उमेदवारी दिली आहे. शिवसेनेकडून संजय राऊत आणि संजय पवार हे उमेदवार रिंगणात आहेत. सहाव्या राज्यसभेच्या जागेसाठी भाजपचे धनंजय महाडिक आणि शिवसेनेचे संजय पवार यांच्यात लढत आहे.