राज्यसभा निवडणूक: 24 वर्षांनंतर महाराष्ट्रात मतदान, सहा जागांसाठी भाजप-शिवसेना आमनेसामने


मुंबई : महाराष्ट्रातील राज्यसभेच्या सहा जागांसाठी शिवसेना आणि भाजपमध्ये लढत निश्चित झाली आहे. शुक्रवारी सात उमेदवारांपैकी एकाही उमेदवाराने अर्ज मागे घेतला नाही. त्यामुळे दोन दशकांनंतर राज्यात राज्यसभेसाठी निवडणुका घेण्यात येणार आहेत. यामध्ये सत्ताधारी महाविकास आघाडीचे (एमव्हीए) चार आणि भाजपचे तीन उमेदवार आहेत.

महाराष्ट्राने यापूर्वी 1998 मध्ये राज्यसभा निवडणुकीसाठी मतदान केले होते. तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेसचे उमेदवार राम प्रधान यांचा निवडणुकीत पराभव झाला. यावेळी इम्रान प्रतापगढ़ी हे काँग्रेसचे उमेदवार आहेत, ज्यांना महाराष्ट्रावर लादण्यात आल्याने प्रदेश काँग्रेसचे नेते प्रचंड नाराज आहेत. अशा स्थितीत राज्यसभेच्या मतदानाने महाराष्ट्रात 24 वर्षांच्या इतिहासाची पुनरावृत्ती होणार की काय, अशी भीती व्यक्त केली जात आहे.

आता नियम बदलले असल्याने करता येत नाही मतदान
पूर्वी गुप्त मतदान होते, पण आता राज्यसभा निवडणुकीचे नियम बदलले आहेत. त्यामुळे 1998 मध्ये गुप्त मतदान पद्धतीनुसार निवडणूक घेण्यात आली होती, तर यावेळी मतदारांना (आमदार) मतपेटीत मतदान करण्यापूर्वी पक्षाचा व्हिप दाखवावा लागणार आहे. तसे न केल्यास अनुशासनहीनता मानली जाईल आणि पक्ष आमदारावर कारवाई करू शकेल, परंतु आमदाराचे सदस्यत्व अबाधित राहील. त्यामुळे यावेळी क्रॉस व्होटिंग होण्याची शक्यता नाही. मात्र मतदानादरम्यान कोणताही आमदार गैरहजर राहिल्यास खेळ होण्याची शक्यता आहे.

हे आहेत राज्यसभेचे उमेदवार
10 जून रोजी होणाऱ्या राज्यसभेच्या निवडणुकीत यावेळी शिवसेना, काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या महाविकास आघाडीचे चार आणि भाजपचे तीन उमेदवार रिंगणात आहेत. भाजपने केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल, अनिल बोंडे आणि माजी खासदार धनंजय महाडिक यांना उमेदवारी दिली आहे, तर शिवसेनेने संजय राऊत आणि संजय पवार यांना उमेदवारी दिली आहे. राष्ट्रवादीने प्रफुल्ल पटेल यांना तिकीट दिले आहे, तर काँग्रेसने इम्रान प्रतापगढी यांना उमेदवारी दिली आहे. सहाव्या जागेसाठी भाजपचे धनंजय महाडिक आणि शिवसेनेचे संजय पवार यांच्यात लढत आहे.

महाविकास आघाडीने दिला होता भाजपला प्रस्ताव
शुक्रवारी उमेदवारी अर्ज मागे घेण्याच्या अंतिम मुदतीपूर्वी, महाविकास आघाडी (MVA) च्या तीन सदस्यीय शिष्टमंडळाने भाजपचे ज्येष्ठ नेते देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेतली आणि त्यांच्या पक्षाने तिसरा उमेदवार मागे घेण्याची विनंती केली. या बदल्यात या महिन्याच्या अखेरीस होणाऱ्या द्विवार्षिक विधान परिषदेच्या निवडणुकीत भाजपला अतिरिक्त जागा मिळू शकते. फडणवीस यांनी महाविकास आघाडीला अचूक काउंटर ऑफर दिली. त्यातच भाजपचे प्रदेशाध्यक्ष चंद्रकांत पाटील म्हणाले की, आमची स्वतःची गणिते आहेत, त्यामुळेच आम्ही तिसरा उमेदवार उभा केला आहे. जर महाविकास आघाडीला मतदान टाळायचे असेल, तर त्यांनी आपला एक उमेदवार मागे घ्यावा.