‘गेल्या चार वर्षांपासून मी राहुल गांधींना भेटलो नाही’ या विधानावरून राजकारण तापले, पृथ्वीराज चव्हाण यांनी आता दिले स्पष्टीकरण


मुंबई – काँग्रेस नेते पृथ्वीराज चव्हाण यांनी गेल्या चार वर्षांपासून राहुल यांना न भेटलेल्या वक्तव्यावर आता स्पष्टीकरण दिले आहे. ते म्हणाले की, केवळ मीच नाही तर असे अनेक नेते आहेत, ज्यांनी दीर्घकाळ राहुल यांची भेट घेतली नाही. स्पष्टीकरण देताना ते म्हणाले की 2020 आणि 2021 मध्ये कोरोनामुळे कोणालाही भेटता आले नाही. संघटनेतील पदाचा राजीनामा देण्यापूर्वी ते आम्हाला सरचिटणीस आणि काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांना भेटायला सांगत.

काय म्हणाले पृथ्वीराज चव्हाण
काँग्रेसमधील असंतुष्ट G-23 शिबिराचे सदस्य आणि महाराष्ट्राचे माजी मुख्यमंत्री पृथ्वीराज चव्हाण यांनी 2 जून रोजी सांगितले की, गेल्या चार वर्षांत मी पक्षाचे नेते राहुल गांधी यांना भेटू शकलेलो नाही. उदयपूर येथे नुकत्याच झालेल्या काँग्रेसच्या अधिवेशनात कोणतेही चिंतन किंवा आत्मपरीक्षण झाले नाही, असे चव्हाण एका कार्यक्रमात म्हणाले. ते म्हणाले की, ते जेव्हाही दिल्लीत असतात, तेव्हा ते अधूनमधून डॉ. मनमोहन सिंग यांना भेटतात, पण त्यांची प्रकृती आता पूर्वीसारखी राहिली नाही. ते रुग्णालयात दाखल आहेत आणि बोलण्यास तयार नाही. तसेच सोनिया गांधींना भेटण्यासाठी वेळ मागितली आणि भेटही घेतल्याचे सांगितले. पक्षनेतृत्वाला हवे तसे प्रवेश मिळत नसल्याची तक्रार आहे, असे ते म्हणाले.

पक्षाला गरज आहे प्रामाणिक आत्मपरीक्षणाची
उदयपूरच्या चिंतन बैठकीबद्दल ते म्हणाले की, काँग्रेस अध्यक्षांनी पक्षासमोर निर्माण झालेल्या समस्यांवर चर्चा करण्यासाठी चिंतन शिबिर आयोजित करण्याचे मान्य केले होते, परंतु कोणीतरी “राजापेक्षा अधिक निष्ठावान” असा निर्णय घेतला की चिंतन किंवा आत्मपरीक्षण करण्याची गरज नाही. त्यामुळे उदयपूरची सभा नवसंकल्प शिबिर होती. पक्षाला असे वाटले की पोस्टमार्टमची गरज नाही आणि फक्त भविष्याकडे पाहण्याची गरज आहे. प्रामाणिक आत्मपरीक्षण व्हायला हवे, असे ते म्हणाले. यासाठी कुणालाही जबाबदार धरता कामा नये, परंतु चुका पुन्हा होणार नाहीत याची काळजी घेतली पाहिजे. आसाम आणि केरळ विधानसभा निवडणुकीनंतर समिती स्थापन करण्यात आली, पण समितीचा अहवाल कपाटात गाडला गेला, जो योग्य नाही.

पक्ष नेतृत्वाला दिला जात नाही प्रामाणिक सल्ला
माजी मुख्यमंत्री म्हणाले की नुकतेच पक्ष सोडलेल्या कपिल सिब्बल यांना असे वाटायचे की काँग्रेस नेतृत्वाला प्रामाणिक सल्ला दिला जात नाही आणि ‘नियुक्त’ लोक नेतृत्वाला आवडेल तोच सल्ला देत आहेत.

मोदींचा पराभव करण्यासाठी करावी लागेल व्यापक युती
2024 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा पराभव करायचा असेल, तर येत्या 12 राज्यांच्या विधानसभा निवडणुकीत चांगली कामगिरी करावी लागेल, असे ते म्हणाले. आपल्याला समविचारी पक्षांची एक मोठी, व्यापक युती उभारायची आहे. ते म्हणाले की 2024 मध्ये आपण हरलो, तर उदारमतवादी लोकशाहीचा आत्मा नष्ट होईल. पक्षात लवकरात लवकर निवडणुका घ्याव्या लागतील.

योग्य नाही ‘सॉफ्ट हिंदुत्व’ ही रणनीती
काँग्रेसच्या ‘सॉफ्ट हिंदुत्वा’च्या रणनीतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत चव्हाण म्हणाले की, ही रणनीती योग्य नाही कारण या प्रकरणात लोक आमच्याऐवजी भाजपच्या ‘कठोर हिंदुत्वा’कडे जातील. उत्तर प्रदेशात मुस्लिमांनी काँग्रेसला मतदान केले नाही. सेक्युलॅरिझमची व्याख्या आपल्याला नीट करायची आहे. राज्याला धर्म नसतो. तुम्ही एका धर्मापेक्षा दुसऱ्या धर्माची निवड करू शकत नाही.