Major Movie Review: आदिवी शेष याचा वन मॅन शो ‘मेजर’, मुंबई दहशतवादी हल्ल्याच्या ‘हिरो’ची न ऐकलेली कहाणी


तेलुगू चित्रपटसृष्टीतील बाकीच्या तारकांबद्दल जेवढे ओळखले जाते, तेवढे हिंदी भाषिक राज्यांमध्ये आदिवी शेषचे नाव प्रसिद्ध झालेले नाही. 2008 च्या मुंबई दहशतवादी हल्ल्याच्या सर्व कथा लोकांना माहीत आहेत. या घटनेवर अनेक वेबसिरीज, चित्रपट आणि माहितीपट बनवण्यात आले आहेत, मात्र मुंबईतील ताज पॅलेस हॉटेलवर झालेल्या हल्ल्यात शहीद झालेले संदीप उन्नीकृष्णन हे राष्ट्रीय सुरक्षा रक्षक (NSG) चे पहिले कमांडो होते. आदिवी शेष यांनी संदीपची कहाणी त्यांच्या हौतात्म्यापेक्षा त्यांच्या आयुष्यावर केंद्रित ठेवली आहे. अमेरिकेत पहिल्यांदाच आदिवीने संदीपचा फोटो पाहिला आणि त्याचा चेहरा अगदी त्याच्यासारखाच दिसला, ज्यामुळे त्यांच्या कथेबद्दलची आवड निर्माण झाली. दीड दशक ही कथा त्यांच्या छातीत दडलेली राहिली आणि आता ती ‘मेजर’ चित्रपटाच्या रूपाने पडद्यावर पोहोचली आहे.

युद्धाची नाही तर सैनिकाची गोष्ट
मेजर संदीप उन्नीकृष्णन यांची कथा आदिवीने संदीपच्या पालकांसोबत घालवलेल्या क्षणांवर आधारित आहे. संदीपच्या आयुष्यातील ते पैलू या कथेत समाविष्ट करण्याचा त्यांचा प्रयत्न होता, ज्यामुळे ते एक शूर आणि देशप्रेमी लष्करी अधिकारी बनले, असे आदिवी सांगतात. अनेक वर्षांच्या अथक परिश्रमानंतर ही कथा स्वतः आदिवी यांनी तयार केली आहे. दिग्दर्शक शशी किरण टिक्का नंतर त्यात सामील झाले आणि दोघांनी मिळून चित्रपटाला अशा वळणावर नेले की प्रत्येक चित्रपट प्रेक्षक ते पाहण्यास उत्सुक नसतील, परंतु ज्या कोणी चित्रपटाबद्दल वाचले किंवा ऐकले असेल त्यांना आदिवीचा हा प्रयत्न स्तुत्य वाटला. ‘मेजर’ हा चित्रपट युद्धपट नाही, तर ती भावनात्मक कथा आहे, ज्याने देशासाठी आपल्या शरीराचे बलिदान दिले, तरीही त्याचे मन त्याच्या शेवटच्या क्षणापर्यंत भावुक होते. कथेत असे म्हटले आहे की सर्वात कठोर दिसणारे लष्करी अधिकारी देखील गंभीर क्षणी डोक्याने नव्हे, तर मनाने निर्णय घेतात.

स्क्रिप्ट परिपूर्ण नाही
‘मेजर’ चित्रपटाचे गुणही त्याच्या कथनाच्या मर्यादा आहेत. आदिवी आणि शशी यांना शहीदाची कहाणी दाखवायची आहे, पण ती हौतात्म्याची कहाणी वाटू नये अशीही त्यांची इच्छा आहे. हा भ्रम सारखा प्रयत्न चित्रपटाला मध्यंतरापूर्वी एका विशिष्ट दिशेने पुढे जाऊ देत नाही. चित्रपट तुकड्या-तुकड्याने पुढे जातो. लष्करी कारवाईही दिसून येते. कथा घरी देखील परतते. मग तो त्याच्या मैत्रिणीलाही सोबत घेऊन जातो. पाहणाऱ्यालाही सुरुवातीपासूनच कळत नाही की ‘मेजर’ चित्रपटाच्या नावाने खरेदी केलेल्या तिकिटात तो काय पाहणार आहे? त्यामुळे संपूर्ण चित्रपट असा एक अनुभव बनतो, ज्यामध्ये सर्व काही पाहिले आणि ऐकले जाते, पण प्रेक्षकही ते सांगण्याच्या नादात बुडून राहतात.

धैर्य आणि धाडस यांच्यातील भावना
पण, ‘मेजर’ चित्रपटाची कथा, त्याची पटकथा आणि दिग्दर्शन मध्यंतरानंतर खऱ्या अर्थाने रंगत आली आहे आणि चित्रपटाचा खरा ताण, किंवा त्याऐवजी, मूळ कथा, येथे समजण्यासारखे आहे. कारण प्रेक्षक ओळखीच्या क्षेत्रात असतो. मुंबईवर दहशतवाद्यांनी हल्ला केला . हॉटेलमध्ये किती लोक अडकले आहेत, किती जण दहशतवाद्यांच्या ताब्यात आहेत आणि दहशतवादीही कुठे आहेत, हे कोणालाच माहिती नाही? या चित्रपटासाठी आदिवी शेष यांचे वैयक्तिक समर्पण येथे दिसून येते. त्याच्या चेहऱ्यावरचे हावभाव अस्सल दिसतात आणि जेव्हा अॅक्शनचा विचार येतो, तेव्हा तो प्रेक्षकांना आपल्यासोबत हॉटेलमध्ये घेऊन जातो. हा चित्रपट आदिवी शेष यांचा वन मॅन शो म्हटल्यास वावगे ठरणार नाही.

सई आणि शोभिताचा कमकुवत अभिनय
‘मेजर’ चित्रपटाच्या इतर कलाकारांमध्ये आदिवी शेष व्यतिरिक्त प्रकाश राज आणि रेवती यांनी अप्रतिम कामगिरी केली आहे. आदिवी शेष यांनी मेजर संदीप उन्नीकृष्णन यांच्या आई-वडिलांसोबत बराच वेळ घालवला आहे आणि या दोन पात्रांच्या बारकाव्यातही ही मेहनत कामी आली आहे. प्रकाश राज हे स्वत: मेजर संदीप उन्नीकृष्णन यांच्या वडिलांशी परिचित होते, त्यामुळे त्यांच्या अभिनयाला वास्तवाच्या जवळ आणण्यातही ही वस्तुस्थिती मदत करते. सई मांजरेकर पुन्हा एकदा चुकीच्या भूमिकेत आहे. संदीपच्या मित्राला भेटण्याचा आपण कधीही प्रयत्न केला नाही, असे आदिवीने हैदराबादमधील बैठकीत सांगितले होते, परंतु तरीही त्याच्या संशोधनानुसार हे पात्र ताकद दाखवते. अशा पात्रांसाठी सई मांजरेकर अजून परिपक्व झालेली नाही. शोभिता धुलिपालाचे पात्र अशा प्रकारे विकसित झालेले नाही की, सईने साकारलेल्या पात्रात चांगले काम करणे चुकते. चित्रपटात त्याच्या वाट्याला काहीच आले नाही.

तांत्रिकदृष्ट्या समृद्ध चित्रपट
‘मेजर’ चित्रपटाच्या दिग्दर्शनात अनेक त्रुटी आहेत. शशी किरण टिक्का चित्रपटात आदिवी शेषला चमकवण्यात पूर्णपणे गुंतलेला दिसतो. प्रशिक्षण असो किंवा घाम गाळणे असो, आदिवी शेष यांना पडद्यावर सुंदर दिसण्याचा त्याचा हेतू अनेक वेळा धुडकावून लावला जातो. बाकीच्या पात्रांवर लक्ष केंद्रित करण्याचा तो पूर्ण प्रयत्न करत असला तरी चित्रपटाच्या स्क्रिप्टशी त्याचे हात बांधलेले दिसतात. तांत्रिक टीममधील पी वामसीचे सिनेमॅटोग्राफी चित्रपटाच्या थीमला न्याय देते. विनय कुमार आणि के पवन कल्याण यांनी संपादन केले आहे. चित्रपटाचे पार्श्वसंगीत फारसे गोंगाट करणारे नाही आणि हेच त्याचे यश आहे.

पहायचा की नाही
हिंदी भाषिक प्रेक्षकांसाठी, ‘मेजर’ हा चित्रपट मुंबई दहशतवादी हल्ल्याच्या कथेला एक नवीन दृष्टीकोन देतो, ज्याबद्दल त्यांना फारशी माहिती नाही. चित्रपट छान बनवला आहे, बघायला सुरुवात केली, तर तो सुद्धा छान दिसते, फक्त एवढेच ठरवायचे की चित्रपट पाहण्याचा तुमचा उद्देश काय, मनोरंजन की न ऐकलेली कथा? सिनेमा सिनेमाच्या प्रमाणात जवळपास आहे, पण मनोरंजनाच्या प्रमाणात कदाचित नाही.