ज्ञानवापी प्रकरण: स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद यांची घोषणा – पाहणार नाही न्यायालयाच्या निर्णयाची वाट, उद्या करणार ज्ञानवापीमध्ये सापडलेल्या शिवलिंगाची पूजा


वाराणसी – भगवान शिव प्रकट झाले असतील, तर त्यांची पूजा, अर्चना, राग-भोग झालाच पाहिजे. आमच्या देवतेची पूजा करण्यासाठी आम्ही न्यायालयाच्या आदेशाची वाट पाहू शकत नाही. 4 जून रोजी गुरु आणि शंकराचार्य स्वामी स्वरूपानंद सरस्वती यांच्या आज्ञेनुसार, आम्ही वजुखानामध्ये सापडलेल्या शिवलिंगाची पूजा करण्यासाठी ज्ञानवापी येथे जाऊ, परवानगीनुसार आम्ही राग-भोग देऊ आणि भगवान शंकराची पूजा करू. द्वारकेचे जगद्गुरू शंकराचार्य स्वामी स्वरूपानंद सरस्वती यांचे प्रातिनिधिक शिष्य स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद आणि ज्योतिर्मठ यांनी गुरुवारी केदारघाट येथील विद्यामठ येथे पत्रकार परिषदेत ही घोषणा केली. वजुखानाच्या कडेकोट बंदोबस्तात हे प्रकरण न्यायालयात असल्यामुळे आणि पूजा करण्याबाबत विचारले असता ते म्हणाले की, शंकराचार्यांचा आदेश धार्मिक बाबतीत सर्वोच्च आहे. त्यांच्या आदेशाचे पालन केले जाईल. ते शनिवारी मशिदीच्या आवारात कधी आणि कसे दाखल होणार, याची माहिती शुक्रवारी दिली जाणार आहे.

स्वामी अविमुक्तेश्वरानंद म्हणाले की, धर्मग्रंथात भगवंत प्रकट होताच, त्याची पूजा करावी, त्याची स्तुती करावी, राग-भोग, पूजा-आरती करून नैवेद्य दाखवावा असा नियम आहे. परंपरा जाणणाऱ्या सनातनींनी स्तुतीपूजेसाठी ताबडतोब न्यायालयाकडे परवानगी मागितली, मात्र त्यावर कोणताही निर्णय होऊ शकला नाही. देवाची आराधना आणि राग-भोग एक दिवसही थांबू नयेत.

देवतेची एक दिवसही पूजा केल्याशिवाय राहू देऊ नये, असे शास्त्रात सांगण्यात आले आहे. कोणतीही प्राणप्रतिष्ठा देवता ही तीन वर्षांच्या बालकाच्या बरोबरीची आहे, असा भारतीय राज्यघटनेत स्पष्ट उल्लेख आहे. ज्याप्रमाणे तीन वर्षांच्या बालकाला आंघोळ, अन्न इत्यादींशिवाय एकटे सोडता येत नाही, त्याचप्रमाणे देवतेलाही राग, भोग इत्यादी उपचार घेण्याचा घटनात्मक अधिकार आहे.

शास्त्रात भगवान शिवाशिवाय दुसरे कोणतेही देवता नाही, ज्याच्या डोक्यातून पाण्याचा प्रवाह निघतो. ज्यांना सनातन संस्कृती माहीत नाही, भगवान शंकराचे स्वरूप आणि महात्म्य माहीत नाही, ते कोणाच्या तरी डोक्यातून पाणी निघताना पाहून त्याला झरा म्हणतील.

मुस्लिम भगवान शिवाला ओळखत नाहीत किंवा मानत नाहीत. अशा स्थितीत ते सर्व भोळे लोक आपल्या भगवान शिवाला कारंजे म्हणत आपणच भगवान शिव आहोत, हे सिद्ध करत आहेत. मुघलांनी बांधलेल्या इमारतींमध्ये आपण अनेक कारंजे पाहिले, परंतु एकही कारंजे शिवलिंगाच्या आकारात सापडला नाही.

शनिवारी आपण स्वतः करू आदि विश्वेश्वराची पूजा
आपल्या शास्त्रात शनिवार हा शुभ दिवस असल्याचे सांगितले आहे. स्वयं प्रकट आदिविश्वेश्वर ज्योतिर्लिंग देवाची पूजा करण्यासाठी शनिवार हा सर्वोत्तम दिवस आहे. या दिवशी शुभ मुहूर्तावर आपण पूजेची पद्धत आणि पूजेचे साहित्य जाणणाऱ्या विद्वानांसह भगवान आदि विश्वेश्वराची पूजा करण्यासाठी जाणार आहोत.

केंद्र सरकारने काळा कायदा संपवावा
सध्या केंद्रात सरकार बहुमतात आहे. त्यांनी ताबडतोब प्रार्थनास्थळ कायदा 1991 रद्द करावा जेणेकरून हिंदूंना त्यांचे स्थान सन्मानाने आणि न्यायाने परत मिळू शकेल.