Target Killing: शिक्षिका रजनी बाला यांच्या हत्येनंतर पसरली दहशत, 100 हून अधिक काश्मिरी पंडितांचे पलायन


श्रीनगर : कुलगाममध्ये शिक्षिका रजनी बाला यांच्या हत्येनंतर पसरलेल्या दहशतीमुळे 100 हून अधिक काश्मिरी पंडितांनी खोऱ्यातून जम्मूमध्ये स्थलांतर केले आहे. उत्तर काश्मीरच्या बारामुल्ला येथील काश्मिरी पंडित कॉलनीचे अध्यक्ष अवतार कृष्ण भट यांच्या म्हणण्यानुसार, मंगळवारपासून या भागात राहणाऱ्या 300 कुटुंबांपैकी जवळपास निम्म्या कुटुंबांनी स्थलांतर केले आहे.

रजनी बाला यांच्या हत्येनंतर आपण सर्वजण भीतीच्या वातावरणात जगत आहोत. आम्ही सरकारच्या उत्तराची वाट पाहत आहोत, आम्ही सरकारला काश्मीरमधून स्थलांतर करण्यास सांगितले. सकाळपर्यंत सरकारच्या ठोस पावलांची वाट पाहू, नाहीतर सगळे निघून जातील. ज्यांना शासकीय निवासस्थान मिळाले आहे, त्यांच्या चाव्या आम्ही डीसी कार्यालयाकडे देऊ.

श्रीनगरमध्ये बॅरिकेड्स लावून रोखले जात आहे
श्रीनगरमधील इंदिरा नगरमधील एका स्थानिक रहिवाशाने सांगितले की, काही लोक रात्री येथून जम्मूकडे रवाना झाले आहेत, परंतु सकाळपासून त्यांनी त्यांना जाऊ दिले नाही. मोहल्ल्यांच्या बाहेर बॅरिकेड्स लावण्यात आले आहेत. छावणीच्या बाहेर कुलूपही लावण्यात आले आहेत.

कुपवाडामधील व्हिडिओ व्हायरल
दरम्यान, उत्तर काश्मीरच्या कुपवाडा जिल्ह्यातून एक व्हिडिओ देखील समोर आला आहे ज्यामध्ये काश्मिरी पंडित असे म्हणताना ऐकू येत आहेत की आम्ही जम्मूला जाण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर निर्गमनासाठी तयार आहोत. आम्ही येथून माल घेऊन जाण्यासाठी ट्रक शोधण्यासाठी आलो आहोत.

खोऱ्यात तैनात असलेले शिक्षक जम्मूला पोहोचले
काश्मीर विभागातील विविध जिल्ह्यांमध्ये कार्यरत असलेले जम्मू विभागातील शिक्षक खोरे सोडून जम्मूच्या दिशेने जात आहेत. बुधवारी रजनी बाला यांच्या अंत्यसंस्काराला अनेक शिक्षकही उपस्थित होते. जम्मू विभागातील हजारो शिक्षक कुलगाम, बांदीपोरा, अनंतनाग, बारामुल्ला, शोपियान आणि काश्मीर विभागातील इतर जिल्ह्यांमध्ये कार्यरत आहेत. त्यात काश्मिरी पंडित आणि अनुसूचित जातीचे कर्मचारी आहेत. खुद्द कुलगाममध्ये काम करणाऱ्या एका शिक्षकाने सांगितले की, सर्वांमध्ये भीतीचे वातावरण आहे. ते म्हणाले की, 2011 मध्ये माझी नियुक्ती अनुसूचित जाती कोट्यातून झाली होती. ते म्हणाले, सरकारने आम्हाला सुरक्षित ठिकाणी तैनात करावे किंवा जम्मू विभागातील जिल्ह्यांमध्ये स्थलांतरित करावे.

काश्मिरी पंडितांसाठी मोठ्या प्रमाणावर पलायनाचा इशारा दिल्यानंतर कडक करण्यात आली सुरक्षा व्यवस्था
कुलगाममधील शिक्षिका रजनी बाला यांच्या हत्येनंतर खोऱ्यातून काश्मीर पंडितांच्या मोठ्या प्रमाणावर पलायन होण्याच्या इशाऱ्याच्या पार्श्वभूमीवर बुधवारी श्रीनगरमधील इंदिरा नगर आणि शिवपोरा भागात सुरक्षा व्यवस्था कडक करण्यात आली होती. संपूर्ण परिसराचे छावणीत रुपांतर झाले आहे. दरम्यान, त्यांना नजरकैदेत ठेवण्यात आल्याचा आरोप काश्मिरी पंडितांनी केला आहे. सुरक्षा दल कोणालाही बाहेर पडू देत नाहीत. सर्व प्रवेश बिंदू सील करण्यात आले आहेत. औषधापर्यंत जाणेही कठीण होत आहे. इंदिरा नगर आणि शिवपोरा हे क्षेत्र आहे, जेथे सुमारे 300 काश्मिरी पंडित कुटुंबे भाड्याने राहतात.

बुधवारी, श्रीनगरमधील इंदिरा नगर आणि शिवपोराकडे जाणाऱ्या प्रत्येक रस्त्यावर मोबाइल बंकर आणि पोलिसांचे जवान तैनात दिसले. याशिवाय अंतर्गत भागात अतिरिक्त फौजफाटा तैनात करण्यात आला आहे. ये-जा करणाऱ्या प्रत्येक वाहनाची आणि व्यक्तीची झडती घेण्याबरोबरच ओळखपत्रेही तपासली जात होती. काश्मिरी पंडितांच्या म्हणण्यानुसार त्यांना घराबाहेर पडण्याची परवानगी नव्हती. इंदिरा नगर परिसरात असलेल्या श्री सिद्धेश्वर महादेव मंदिर परिसरात बुधवारी जमलेल्या सुमारे 100 काश्मिरी पंडितांना बाहेर पडू दिले जात नव्हते. काश्मिरी पंडितांनी दावा केला की त्यांना ओलीस ठेवण्यात आले आहे.

बबलू (नाव बदलले आहे) म्हणाला, 100 हून अधिक लोक मंदिराच्या आवारात जमले आहेत. मी सकाळी बाहेर जाऊन आईसाठी औषध आणण्याचा प्रयत्न केला होता, पण मला जाऊ दिले नाही.

आणखी एक काश्मिरी पंडित रजनीश (नाव बदलले आहे) म्हणाले, काल रजनी बालाची हत्या झाली आणि तीही शाळेच्या आवारात. कार्यालयातील ही चौथी घटना आहे. त्यामुळेच आम्ही गेल्या तीन आठवड्यांपासून आंदोलन करत आहोत आणि काश्मीर खोऱ्यातील सर्व अल्पसंख्याकांना येथून स्थलांतरित करून जम्मूमध्ये सुरक्षित ठिकाणी पाठवण्यात यावे, अशी मागणी करत आहोत.

जेव्हा येथील परिस्थिती सुधारेल, तेव्हा आम्ही परत येण्यास तयार आहोत. ते म्हणाले की, चार जणांच्या हौतात्म्यानंतर आता आमचा संयम सुटला आहे. मंगळवारी आम्ही सरकारला 24 तासांचा अल्टिमेटम दिला होता. बुधवारी दुपारी 3 वाजेपर्यंत सरकारने ठोस निर्णय न घेतल्यास आम्ही सामूहिक निर्गमन करू, असे सांगितले होते.

इंदिरा नगर येथील रहिवासी बंटू (नाव बदलले आहे) म्हणाला, आम्हाला रात्रीच्या अंधारात येथून जायचे नाही. आम्ही आमच्या शिष्टमंडळामार्फत आमची मागणी मांडली असून, मागण्या मान्य न झाल्यास मोठ्या प्रमाणावर आंदोलन करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. आमचा आणि आमच्या कुटुंबाचा जीव वाचवण्यासाठी आता आमच्याकडे एकच पर्याय आहे. ते म्हणाले की, आजची परिस्थिती अशी आहे की, आपल्याला ओलीस ठेवण्यात आले आहे. मुलांना शाळेतही जाऊ दिले नाही. काश्मिरी पंडितांना त्यांच्या संक्रमण शिबिरातून बाहेर पडण्याची परवानगी नसल्याच्या खोऱ्यातील इतर ठिकाणांहूनही वृत्त आहे.

तीव्र झाले आहे काश्मीर पंडितांचे आंदोलन
12 मे रोजी बडगामच्या चादूरा तहसील कार्यालयात काश्मिरी पंडित कर्मचारी राहुल भट यांच्या हत्येनंतर आंदोलन करत असलेल्या काश्मिरी पंडितांचे आंदोलन कुलगाममध्ये शिक्षिका रजनी बाला यांच्या हत्येनंतर तीव्र झाले आहे. त्यांना सुरक्षित ठिकाणी तैनात करावे, अशी मागणी काश्मिरी पंडित कर्मचाऱ्यांची ठिकठिकाणी आंदोलने होत आहेत.

सुरक्षेच्या कारणास्तव थांबवले
अधिकृतपणे एकही प्रशासकीय अधिकारी या विषयावर बोलण्यास तयार नाही. पोलिसांशी संबंधित सूत्रांनी सांगितले की, त्यांच्याकडे गेल्या काही दिवसांपासून असे इनपुट आहेत की दहशतवादी शहरातील काश्मिरी पंडितांना लक्ष्य करू शकतात. त्यामुळे खबरदारी म्हणून त्याला ग्रुपमध्ये बाहेर पडू दिले नाही. कोणताही अनुचित प्रकार घडू नये म्हणून त्यांची सुरक्षाही वाढवण्यात आली आहे. काही कारणांमुळे त्यांना सुरक्षा वर्तुळाबाहेर जाण्याची परवानगी देण्यात आली होती, केवळ सुरक्षेच्या कारणास्तव त्यांना ग्रुपमध्ये जाण्यापासून रोखले जात असल्याचे सूत्रांनी सांगितले.