Now Sologamy: गुजरातची क्षमा 11 जूनला करणार वराशिवाय लग्न, एकल लग्नाचे अनोखे प्रकरण


अहमदाबाद – बहुपत्नीत्व, आंतरजातीय विवाह, आंतरधर्मीय विवाह, समलिंगी विवाह, तुळशीविवाह अशा सर्व प्रकारच्या विवाहांची प्रकरणे समोर येत असतात, मात्र आता गुजरातमधील एक मुलगी स्वत:शी विवाह (सोलोगॅमी) किंवा अविवाहित विवाह करणार आहे. या लग्नात सर्व विधी होतील, पण कोणत्याही लग्नाचा सर्वात महत्वाचा भाग म्हणजे वर हा या लग्नात नसणार आहे.

एका खासगी कंपनीत काम करणारी २४ वर्षीय क्षमा बिंदू हिचे ११ जून रोजी लग्न होणार आहे. ती तिच्या लग्नाच्या तयारीत अगदी थाटामाटात व्यस्त आहे. एका इंग्रजी वृत्तपत्राशी झालेल्या चर्चेत क्षमा बिंदूने तिच्या अविवाहित लग्नाचा निर्णय, तिची हनिमूनची तयारी या सर्व गोष्टींचा खुलासा केला. अग्नीला साक्षी ठेवून ती सात फेरे घेईल आणि स्वतः तिच्या मांगेत कूंकु भरेल. एकल लग्नाची ही देशातील पहिलीच घटना असावी.

त्यामुळे अविवाहित राहण्याचा घेतला निर्णय
क्षमा बिंदूने सांगितले की तिला कधीही लग्न करायचे नव्हते, पण वधू बनण्याचे स्वप्न होते, म्हणून तिने स्वतःशी लग्न करण्याचा निर्णय घेतला. जेव्हा हा निर्णय घेण्यात आला तेव्हा प्रश्न पडला की अशा प्रकारचे लग्न देशात यापूर्वी कधी झाले होते का? यावर बिंदूने ऑनलाइन सर्च केले. बिंदूने बरीच शोधाशोध करूनही अशी कोणतीही केस सापडली नाही. क्षमा म्हणाली की एकट्याने किंवा एकल लग्न करणारी ती कदाचित देशातील पहिली मुलगी असेल.

देशात उदाहरण बनेल लग्न, पार्लर, ज्वेलरी सर्वकाही
हे लग्न देशात एक उदाहरण बनेल. क्षमाने सांगितले की, तिने लग्नासाठी एक महागडा लेहेंगा खरेदी केला आहे आणि पार्लरपासून ते दागिन्यांपर्यंत सर्व गोष्टींची व्यवस्था केली आहे. क्षमाने अशा लग्नामागचा तिचा हेतू देखील तपशीलवारपणे उघड केला. तिने सांगितले की, स्वतःशी लग्न करणे हा स्वतःवर बिनशर्त प्रेमाचा संदेश आहे. ही स्व-स्वीकृती आहे. सहसा लोक ज्याच्यावर प्रेम करतात, त्याच्याशी लग्न करतात, परंतु ती स्वतःवर प्रेम करते, म्हणून ती स्वतःशी लग्न करणार आहे. समाजातील काहींना ते अप्रासंगिक मानले जाईल, परंतु मला एक संदेश द्यायचा आहे की स्त्री असण्याने काही फरक पडतो.

मंदिरात करणार लग्न
क्षमाचे पालक खुले मनाचे आहेत. त्यांनी लग्नासाठी आशीर्वाद दिला. गोत्राच्या मंदिरात क्षमाचा विवाह होईल. क्षमाने स्वतःसाठी पाच प्रतिज्ञाही लिहून ठेवल्या आहेत. क्षमाने हनिमूनसाठी गोव्याला जाण्याचा निर्णय घेतला आहे. बहुपत्नीत्व आणि समलिंगी विवाहाच्या समर्थक आणि विरोधकांप्रमाणे, एकल विवाह किंवा एकट्या विवाहाचे समर्थक आणि विरोधक देखील आहेत. स्वविवाहाचे समर्थक म्हणतात की ते स्वतःच्या महत्त्वाची पुष्टी करेल. आनंदी जीवन जगण्याचा हा देखील एक मार्ग आहे.