महाराष्ट्र, राजस्थान आणि हरियाणामध्ये भाजपमुळे बिघडू शकतो काँग्रेस आणि शिवसेनेचा गेमप्लॅन


नवी दिल्ली – राज्यसभा निवडणुकीत सर्वांच्या नजरा महाराष्ट्र, राजस्थान आणि हरियाणाकडे लागल्या आहेत. तीन राज्यांतील 12 जागांसाठी 15 उमेदवार रिंगणात आहेत. राजस्थानमध्ये सुभाष चंद्रा, हरियाणात कार्तिकेय शर्मा आणि महाराष्ट्रात धनंजय महाडिक हे भाजपच्या पाठिंब्याने मैदानात उतरल्याने ही लढत रंजक बनली आहे. राजस्थानमध्ये नामांकनाच्या शेवटच्या दिवशी खासदार सुभाष चंद्रा यांनी अपक्ष तर हरियाणामध्ये कार्तिकेय शर्मा यांनी अपक्ष अर्ज दाखल केला. दुसरीकडे भाजपने महाराष्ट्रातून तिसरे उमेदवार धनंजय महाडिक यांना रिंगणात उतरवले आहे.

राजस्थानमध्ये काँग्रेस आणि सुभाष चंद्रा यांच्यात स्पर्धा, जाणून घ्या काय आहे गणित
राजस्थानमध्ये चार जागांसाठी निवडणूक होत आहे. काँग्रेसने रणदीप सुरजेवाला, मुकुल वासनिक आणि प्रमोद तिवारी यांना उमेदवारी दिली आहे. पहिल्या यादीत घनश्याम तिवारी यांना उमेदवारी दिल्यानंतर भाजपने उमेदवारी अर्जाच्या शेवटच्या दिवशी तिसऱ्या जागेसाठी सुभाष चंद्रा यांना पाठिंबा जाहीर केला. येथे एक जागा जिंकल्यानंतर भाजपकडे 30 अतिरिक्त मते असतील. तर दोन जागा जिंकल्यानंतर काँग्रेसकडे 27 अतिरिक्त मते असतील. अशा स्थितीत दुसरी जागा जिंकण्यासाठी भाजपला 11 अतिरिक्त मतांची गरज आहे तर काँग्रेसला तिसऱ्या जागेसाठी 14 अतिरिक्त मतांची गरज आहे. राज्यात 13 अपक्ष आहेत, प्रत्येकी तीन RLP, BTP, दोन CPM आणि एक RLD. दोन्ही पक्षांच्या नजरा या अतिरिक्त आमदारांवर आहेत. 10 जून रोजी राज्यसभेच्या निवडणुका होणार आहेत.

हरियाणात अजय माकनसमोर आव्हान
हरियाणात कार्तिकेय शर्मा यांनी अपक्ष उमेदवार बनून काँग्रेस उमेदवार अजय माकन यांच्यासमोर अडचणी निर्माण केल्या आहेत. राज्यात दोन जागांवर निवडणूक होणार आहे. येथील दुसऱ्या जागेसाठी भाजपने अपक्ष उमेदवार कार्तिकेय यांना पाठिंबा दिला आहे. येथे एक जागा जिंकण्यासाठी 31 मतांची आवश्यकता आहे. भाजपकडे 40 तर काँग्रेसकडे 31 आमदार आहेत. अशा स्थितीत भाजप अपक्ष कार्तिकेय यांना अतिरिक्त नऊ मते देईल. याशिवाय कार्तिकेय यांना दहा जेजेपी आणि सात अपक्ष उमेदवारांच्या पाठिंब्याचा विश्वास आहे.

महाराष्ट्रात भाजप-शिवसेनेमध्ये स्पर्धा, काय आहे समीकरण
महाराष्ट्रात 6 जागा रिक्त आहेत. भाजपचे पीयूष गोयल, विकास महात्मे आणि विनय सहस्रबुद्धे, शिवसेनेचे संजय राऊत, राष्ट्रवादीचे प्रफुल्ल पटेल आणि काँग्रेसचे पी. चिदंबरम यांचा कार्यकाळ संपला आहे. शिवसेनेने संजय राऊत आणि संजय पवार हे दोन उमेदवार उभे केले आहेत. पवार हे कोल्हापूरचे शिवसेनेचे जिल्हाध्यक्ष आहेत. राष्ट्रवादीने प्रफुल्ल पटेल यांना उमेदवारी दिली आहे. दुसरीकडे काँग्रेसने इम्रान प्रतापगढी यांना तिकीट दिले आहे. भाजपने पियुष गोयल आणि अनिल सुखदेवराव यांना उमेदवारी दिली आहे. महाराष्ट्रात उमेदवाराला राज्यसभेवर विजयासाठी सुमारे 42 मतांची आवश्यकता असते. सध्याचे समीकरण पाहता भाजपला 2 जागा सहज मिळू शकतात. याशिवाय काँग्रेस, शिवसेना आणि राष्ट्रवादी प्रत्येकी एक जागा जिंकू शकतात. म्हणजेच उमेदवारांना 5 जागा सहज जिंकता येतील. सहाव्या जागेसाठीची लढत आणखी तीव्र होऊ शकते. वास्तविक या जागेवर भाजप आणि शिवसेनेने उमेदवार उभे केले आहेत.