चार मिनारमध्ये नमाज अदा करण्यास परवानगी मिळावी यासाठी काँग्रेस नेत्याची स्वाक्षरी मोहीम


हैदराबाद – देशातील ऐतिहासिक वास्तू, मंदिर-मशीद या वादाच्या पार्श्वभूमीवर हैदराबादच्या चार मिनारवरून वाद निर्माण झाला आहे. तेलंगणा काँग्रेसचे नेते रशीद खान यांनी चार मिनारमध्ये नमाज अदा करण्याची परवानगी मिळावी यासाठी स्वाक्षरी मोहीम सुरू केली आहे. ते म्हणाले, ही वास्तू भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण विभागाकडून संरक्षित आहे. यापूर्वी चार मिनारमध्ये नमाज अदा केली जात होती. मात्र, सुमारे दोन दशकांपूर्वी लोकांना येथे नमाज अदा करण्यापासून रोखण्यात आले होते.

त्याच वेळी मौलाना अली कादरी यांनी एएनआयला सांगितले की, पूर्वी लोक चार मिनारमध्ये नमाज अदा करत असत, परंतु येथे एका व्यक्तीने आत्महत्या केल्यानंतर त्यावर बंदी घालण्यात आली.

मागणी मान्य न झाल्यास करणार आंदोलन
तेलंगणा काँग्रेसचे नेते रशीद खान म्हणाले, आम्ही सांस्कृतिक मंत्रालय आणि एएसआयकडे मागणी करतो की चार मिनारमध्ये पुन्हा नमाज अदा करण्यास परवानगी द्यावी. मागणी मान्य न झाल्यास सर्वांच्या सह्या घेऊन मुख्यमंत्र्यांकडे जाणार असल्याचे त्यांनी सांगितले. असे असतानाही नमाज अदा करण्यास परवानगी न मिळाल्यास आम्ही धरणे आंदोलन करू.

भाग्य लक्ष्मी मंदिराला सांगितले अवैध बांधकाम
राशिद खान यांनी ASI अहवालाचा हवाला देऊन चार मिनारजवळील भाग्य लक्ष्मी मंदिराचे बेकायदेशीर बांधकाम केले असून आम्ही गंगा जमुना तहजीबवर विश्वास ठेवतो. मंदिरात नमाज होत असेल, तर होऊ द्या, पण ज्या प्रकारे आमची मशीद बंद आहे, ती उघडून आम्हाला नमाज अदा करायला दिली पाहिजे. खान म्हणाले, जर एएसआय मशीद बंद करत असेल, तर मंदिर बंद केले पाहिजे.

जातीय तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न
दुसरीकडे भाजपने काँग्रेस नेत्याच्या या मागणीचे वर्णन जातीय तेढ निर्माण करण्याचा प्रयत्न असल्याचे म्हटले आहे. भाजपचे नेते आणि माजी आमदार म्हणाले, काँग्रेसने आपले स्थान गमावले आहे. ती आता जातीय मुद्दे उपस्थित करून जागा मिळवण्याचा प्रयत्न करत आहे. चार मिनार आणि मंदिर या दोन मुद्द्यांना जोडणे हा जातीय तणाव निर्माण करण्याचा प्रयत्न असल्याचे भाजप नेत्याने म्हटले आहे.