हायमर रॉकेट वाढवणार रशियन सैन्याचा त्रास, युक्रेनला अत्याधुनिक शस्त्रे देणार बायडन


वॉशिंग्टन – युक्रेनमध्ये गेल्या तीन महिन्यांपासून युद्ध सुरू असलेल्या रशियन लष्कराच्या अडचणीत वाढ होऊ शकते. अमेरिकेने युक्रेनला अत्याधुनिक हायमर रॉकेट देण्याचा निर्णय घेतला आहे. हे रॉकेट लांब पल्ल्याच्या अचूक लक्ष्यांवर मारा करण्यास सक्षम आहेत.

अलीकडेच, अमेरिकेने युक्रेनच्या पुनर्बांधणीसाठी सुमारे 54 अब्ज डॉलर्सची मदत मंजूर केली आहे. दुसरीकडे रशियाकडूनही युक्रेनवर लष्करी कारवाई सुरूच आहे. त्याचा मुकाबला करण्यासाठी अमेरिका युक्रेनला $700 मिलियनचे शस्त्रास्त्र पॅकेज देणार आहे. याअंतर्गत हायमर रॉकेटही देण्यात येणार आहेत. ही एक हाय स्पीड आर्टिलरी रॉकेट प्रणाली आहे, जी 80 किमी दूर असलेल्या शत्रूला नष्ट करू शकते.

युक्रेनला मिळालेल्या यूएस शस्त्रांमध्ये दारुगोळा, काउंटर-फायर रडार, हवाई पाळत ठेवणारे रडार, अतिरिक्त टँकविरोधी क्षेपणास्त्रे आणि चिलखतविरोधी शस्त्रे यांचा समावेश आहे. मंगळवारी प्रकाशित झालेल्या न्यूयॉर्क टाइम्सच्या ऑप-एडमध्ये अध्यक्ष बायडन म्हणाले की युक्रेनवरील रशियाचे आक्रमण राजनैतिकदृष्ट्या संपेल, परंतु अमेरिका युक्रेनच्या लोकांना अत्याधुनिक रॉकेट प्रणाली आणि दारूगोळा प्रदान करेल. हे युक्रेनला युद्धभूमीवर गंभीर लक्ष्यांवर अधिक अचूकपणे प्रहार करण्यास सक्षम करेल.

बायडन यांना रशियामध्ये हल्ल्याची भीती
अमेरिकेच्या अध्यक्षांनी हे स्पष्ट केले की युक्रेन आपल्या मित्र राष्ट्रांना लांब पल्ल्याच्या क्षेपणास्त्र प्रणालीसाठी विचारत आहे, परंतु रशियाच्या आत मारा करू शकणाऱ्या हायमर रॉकेटची आवृत्ती प्रदान करणार नाही. युक्रेनला 300 किमी पल्ल्याचे हायमर रॉकेट दिले जाणार नाही, कारण त्यांना भीती आहे की युक्रेनियन सैनिक त्यांचा वापर रशियाच्या आतल्या आत हल्ले करण्यासाठी करू शकतात.