HDFC बँकेचा पराक्रम : 100 ग्राहकांच्या खात्यावर पाठवले 1300 कोटी रुपये, मेसेज पाहून खातेदारांची तारांबळ


नवी दिल्ली – एचडीएफसी बँकेचे असे कृत्य समोर आले आहे की, जो कोणी ऐकले तो थक्क होईल. खरं तर, रविवारी बँकेने 100 ग्राहकांच्या खात्यात 1300 कोटी रुपये ट्रान्सफर केले. खात्यात एवढी मोठी रक्कम आल्याचा संदेश ग्राहकांना येताच, त्यांची तारांबळ उडाली आणि आनंदाला पारावार उरला नाही. पण, त्याचा आनंद काही काळासाठीच होता. जाणून घेऊ या संपूर्ण प्रकरण काय आहे?

अहवालानुसार, तामिळनाडूमधील HDFC बँकेने रविवारी एका दिवसासाठी आपल्या 100 हून अधिक ग्राहकांना श्रीमंत केले. प्रत्येक ग्राहकाच्या खात्यात 13-13 कोटी रुपये जमा झाले. बँक खात्याशी जोडलेल्या मोबाईल क्रमांकावर पैसे टाकण्याचा मेसेज ग्राहकांना येताच त्यांना लॉटरी जिंकल्याचे वाटले. पण, जेव्हा त्यांनी खाते तपासले तेव्हा त्याच्या आनंदावर विरजण पडले. देशातील दुसऱ्या क्रमांकाच्या बँकेचा हा पराक्रम पाहता पाहता व्हायरल झाला आणि बातम्यांचे मथळे बनले.

खरं तर, तमिळनाडूच्या टी. नगर येथील एचडीएफसी बँकेच्या शाखेशी संबंधित 100 ग्राहकांना रविवारी त्यांच्या नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकावर एसएमएस आला. यामध्ये त्यांच्या खात्यात 13 कोटी रुपये जमा झाल्याचे सांगण्यात आले. असे मेसेज सर्व 100 ग्राहकांना मिळाले होते म्हणजेच 1300 कोटी रुपये खात्यात ट्रान्सफर करण्यात आले होते. यातील एका ग्राहकाने हा मेसेज पाहताच घाबरून पोलिसांना या प्रकरणाची माहिती दिली. पोलिसांनी तात्काळ बँक अधिकाऱ्यांशी संपर्क साधला, त्यानंतर संपूर्ण प्रकरण समोर आले.

बँकेकडून सांगण्यात आले की, तांत्रिक बिघाडामुळे खातेदारांच्या मोबाईल क्रमांकावर चुकून असा एसएमएस आला. ते म्हणाले की एचडीएफसीच्या या शाखेत सॉफ्टवेअर पॅचची प्रक्रिया सुरू होती आणि त्यामुळे ही चूक झाली. अहवालात एचडीएफसीच्या एका अधिकाऱ्याचा हवाला देऊन पुष्टी केली आहे की हे सर्व बँकेच्या प्रणालीतील तांत्रिक समस्येमुळे घडले आहे. या ग्राहकांच्या खात्यात ना बँकेची यंत्रणा हॅक झाली आहे ना 13-13 कोटी रुपये जमा झाले आहेत. त्याच्यापर्यंत फक्त संदेश पोहोचला होता.