दिल्लीचे मंत्री सत्येंद्र जैन यांना 9 जूनपर्यंत ईडीची कोठडी


नवी दिल्ली : दिल्लीचे आरोग्य मंत्री सत्येंद्र जैन यांना न्यायालयाने 9 जूनपर्यंत अंमलबजावणी संचालनालयाच्या कोठडीत पाठवण्याचे आदेश दिले आहेत. यासोबतच त्यांना कोठडीत असताना घरी शिजवलेले जेवण देण्याचे निर्देशही न्यायालयाने दिले आहेत. मात्र, कोठडीदरम्यान सत्येंद्र जैन यांची दररोज मंदिरात जाण्याची विनंती न्यायालयाने फेटाळून लावली आहे.

दरम्यान, आज आपल्या मंत्र्याच्या अटकेवर प्रतिक्रिया देताना दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल म्हणाले की हे पूर्णपणे खोटे प्रकरण आहे. आमच्याकडे पूर्णपणे प्रामाणिक सरकार आहे. हा अतिशय प्रामाणिक पक्ष आहे. आम्ही एका पैशाचाही भ्रष्टाचार सहन करत नाही. महत्त्वाचे म्हणजे, सत्येंद्र जैन यांना सोमवारी अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) कथित मनी लॉन्ड्रिंग प्रकरणात अटक केली.

बेहिशोबी मालमत्ता बाळगल्याच्या आरोपावरून सीबीआयने ऑगस्ट 2017 मध्ये त्यांच्या आणि इतरांविरुद्ध दाखल केलेल्या एफआयआरमुळे आप मंत्र्याविरुद्ध मनी लाँड्रिंगचा खटला दाखल झाला आहे. ईडीच्या तपासात असे आढळून आले की, 2015-16 या कालावधीत सत्येंद्र जैन ज्या काळात होते. सार्वजनिक सेवक, त्याच्या मालकीच्या आणि नियंत्रित असलेल्या कंपन्यांना हवाला मार्गाने कोलकाता-आधारित एंट्री ऑपरेटर्सना रोख हस्तांतरणाच्या बदल्यात शेल कंपन्यांकडून 4.81 कोटी रुपयांच्या स्थानिक नोंदी मिळाल्या. ही रक्कम थेट जमीन खरेदीसाठी किंवा दिल्ली आणि आसपासच्या शेतजमीन खरेदीसाठी घेतलेल्या कर्जाची परतफेड करण्यासाठी वापरली जात असल्याचे ईडीने नमूद केले आहे.

सीबीआयने ऑगस्ट 2017 मध्ये जैन आणि त्यांच्या कुटुंबाविरुद्ध 1.62 कोटी रुपयांच्या कथित रकमेसाठी मनी लॉन्ड्रिंगचा गुन्हा दाखल केला होता. सीबीआयने आरोप केला आहे की जैन आणि त्यांच्या कुटुंबाने 2011-12 मध्ये 11.78 कोटी आणि 2015-16 मध्ये 4.63 कोटी रुपयांची गैरव्यवहार करण्यासाठी चार शेल फर्म स्थापन केल्या होत्या. अंमलबजावणी संचालनालयाने सीबीआयच्या एफआयआरच्या आधारे मनी लाँड्रिंगच्या आरोपांची चौकशी सुरू केली होती.

जैन यांच्या अटकेवर दिल्ली सरकारचे उपमुख्यमंत्री आणि आप नेते मनीष सिसोदिया यांनी काल तिखट प्रतिक्रिया दिली होती की, सत्येंद्र जैन यांच्यावर आठ वर्षांपासून खोटा खटला चालवला जात आहे. आतापर्यंत ईडीने अनेकवेळा बोलवले आहे. दरम्यान, अनेक वर्षे काहीही न मिळाल्याने ईडीने कॉल करणे बंद केले. आता पुन्हा सुरुवात झाली, कारण जैन हे हिमाचलचे निवडणूक प्रभारी आहेत. ते म्हणाले होते की, हिमाचलमध्ये भाजपचा पराभव होत आहे, त्यामुळेच सत्येंद्र जैन यांना हिमाचलमध्ये जाऊ नये म्हणून अटक करण्यात आली आहे. प्रकरण पूर्णपणे खोटे असल्याने काही दिवसांत त्यांची सुटका होईल.