गलवानमध्ये शहीद झालेल्या दीपक सिंह यांची पत्नी रेखा सिंह बनणार लेफ्टनंट


नवी दिल्ली – लडाखच्या गलवान खोऱ्यात जून 2020 मध्ये चिनी लष्कराचे मनसुबे उधळून लावणाऱ्या लष्करी तुकडीमध्ये सहभागी असलेले शहीद नायक दीपक सिंग यांची पत्नीही आपल्या पतीच्या पावलावर पाऊल टाकत आहे. त्या लवकरच लष्करात लेफ्टनंट म्हणून काम करणार आहेत.

मध्य प्रदेशातील रीवा येथे राहणाऱ्या 23 वर्षीय रेखा सिंह यांनी पतीच्या हौतात्म्यानंतर त्यांच्याच पावलावर पाऊल ठेवण्याचा निर्णय घेत लष्करात भरती होण्याचा निर्णय घेतला होता. नायक दीपक सिंह हे देशातील 20 शूर सैनिकांपैकी एक होते, ज्यांनी देशाच्या अभिमानासाठी गलवान खोऱ्यात आपल्या प्राणांची आहुती दिली होती. हौतात्म्यापूर्वी या शूर सैनिकांनी शत्रूच्या सैन्याचे मनसुबे उधळून लावले होते. 1962 च्या युद्धानंतर गलवान खोऱ्यात चीनसोबतच्या पहिल्या मोठ्या सीमा संघर्षात त्यांच्या पीपल्स लिबरेशन आर्मीचेही मोठे नुकसान झाले.

चेन्नई येथील ओटीए येथे प्रशिक्षण सुरू
रेखा सिंग सध्या चेन्नई येथील ऑफिसर्स ट्रेनिंग अकादमी (OTA) मध्ये प्रशिक्षण घेत आहेत. या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये, त्यांनी सर्व्हिसेस सिलेक्शन बोर्ड (SSB) मुलाखत यशस्वीरित्या पार केली. नायक दीपक सिंग हे बिहार रेजिमेंटच्या 16 व्या बटालियनचे नायक होते. त्यांना मरणोत्तर वीर चक्र प्रदान करण्यात आले. राष्ट्रपती राम नाथ कोविंद यांनी नोव्हेंबर 2021 मध्ये रेखा सिंह यांना हा सन्मान प्रदान केला. वीरचक्र हा लष्कराचा तिसरा सर्वोच्च सन्मान आहे. सर्वोच्च लष्करी सन्मानाला परमवीर चक्र आणि दुसऱ्या सन्मानाला महावीर चक्र म्हणतात.

शॉर्ट सर्व्हिस कमिशन म्हणून करतील काम
रेखा सिंह शॉर्ट सर्व्हिस कमिशनवर (एसएससी) लष्करात सेवा देतील. याआधी त्यांचे ओटीएचे प्रशिक्षण नऊ महिने चालणार आहे. आता महिला अधिकाऱ्यांनाही लष्करात कायमस्वरूपी कमिशन देण्याची परवानगी देण्यात आली आहे. शहीद लष्करी अधिकाऱ्यांच्या पत्नींमध्ये सैन्यात भरती होण्याचा कल वाढत आहे. रेखा सिंग ही मालिका पुढे चालू ठेवणार आहेत.

15 जून 2020 रोजी झाला होता गलवान संघर्ष
15 जून 2020 रोजी पूर्व लडाखच्या गलवान खोऱ्यात भारत आणि चीन यांच्यात लष्करी संघर्ष झाला. यापूर्वी 1 मे 2020 रोजी पॅंगॉन्ग त्सो सरोवराच्या उत्तरेकडील किनाऱ्यावर दोन्ही देशांच्या सैनिकांमध्ये चकमक झाली होती. गलवान संघर्षात 20 भारतीय जवान शहीद झाले, तर चीनने आपले किती सैनिक मारले गेले हे सांगितले नाही. तथापि, यानंतर, फेब्रुवारी 2021 मध्ये चीनने गलवान व्हॅली चकमकीत मरण पावलेल्या आपल्या चार सैनिकांना मरणोत्तर पदक जाहीर केले. सूत्रांनी चिनी सैनिकांच्या मृत्यूची संख्या 50 पेक्षा जास्त असल्याचे सांगितले.