भाजपला गेल्या आर्थिक वर्षात काँग्रेसपेक्षा सहापट जास्त देणग्या, जाणून घ्या दोन्ही पक्षांनी किती पैसा उभा केला


नवी दिल्ली – सत्ताधारी पक्ष भाजप सध्या देशातील सर्वात श्रीमंत पक्ष आहे. 2019-20 च्या ADR अहवालानुसार, भाजप मालमत्तेच्या बाबतीत पहिल्या क्रमांकावर होता, तर काँग्रेस, देशातील सर्वात जुना पक्ष तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. बहुजन समाज पक्ष दुसऱ्या क्रमांकावर आहे. त्याच वेळी, 2020-21 या आर्थिक वर्षात भारतीय जनता पक्षाला 477.5 कोटी रुपयांहून अधिक देणग्या मिळाल्या आहेत, तर देशातील सर्वात जुना पक्ष काँग्रेसला याच कालावधीत 74.50 कोटी रुपयांहून अधिक देणग्या मिळाल्या आहेत. विशेष म्हणजे काँग्रेसला मिळालेल्या देणग्या या सत्ताधारी पक्षाला मिळालेल्या पैशाच्या केवळ 15 टक्के आहेत. दुसरीकडे भाजपला काँग्रेसपेक्षा सहापट जास्त देणग्या मिळाल्या.

निवडणूक आयोगाचा सार्वजनिक अहवाल
मंगळवारी निवडणूक आयोगाने दोन्ही पक्षांना मिळालेल्या देणग्यांचा अहवाल सार्वजनिक केला. या अहवालानुसार भाजपला विविध संस्था, इलेक्टोरल ट्रस्ट आणि व्यक्तींकडून 4,77,54,50,077 रुपये मिळाले. भारतीय जनता पक्षाने यावर्षी 14 मार्च रोजी 2020-21 या आर्थिक वर्षासाठी मिळालेल्या देणग्यांचा तपशील निवडणूक आयोगासमोर सादर केला आहे. त्याचवेळी काँग्रेसने निवडणूक आयोगाला सादर केलेल्या अहवालानुसार विविध संस्था आणि व्यक्तींकडून 74,50,49,731 रुपये मिळाले.

2019-20 मध्ये भाजपची संपत्ती 4847 कोटी रुपये होती
त्याच वेळी, आर्थिक वर्ष 2019-20 मध्ये, भारतीय जनता पक्षाने (भाजप) 4847 कोटी रुपयांची संपत्ती जाहीर केली होती. देशातील सर्व राजकीय पक्षांमध्ये हे प्रमाण सर्वाधिक आहे. त्याचवेळी काँग्रेसने आपली संपत्ती 588.16 कोटी असल्याचे जाहीर केले होते.

खरेतर, निवडणूक कायद्यातील तरतुदींनुसार, 20,000 रुपयांपेक्षा जास्त खर्च करण्याची परवानगी आहे, त्यांना देणग्यांबाबत निवडणूक आयोगाला अहवाल सादर करणे आवश्यक आहे. भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीएने 2014 साली केंद्रातील सत्तेतून काँग्रेसच्या नेतृत्वाखालील यूपीएची हकालपट्टी केली. दिली होती. त्यानंतर 2014 मध्ये नरेंद्र मोदी देशाचे पंतप्रधान झाले.